Tên đăng nhập:
Bạn đã có tài khoản chưa?
Quên mật khẩu?
  • Đăng nhập / Ghi danh

kết quả từ 1 tới 10 trên 305

Ðề tài: Đi VÀO DỊCH HỌC

Threaded View

Cảm ơn
        844
        trong 1,996 bài viết

Trích Nguyên văn bởi BanChatDichHoc Xem bài gởi
        Em chào các bác !!!

* Bạn Tôn Hiền Nữ có hỏi :" Cổ nhân có câu : " Tam dương khai thái " , tức là nói về 3 hào dương của quẻ Thái này , cả 3 đều là thái dương hay là thiếu dương ?

- Khẳng định với bạn là có nhiều điều mình chưa biết ...hihihi . Bạn không nói rõ cách tìm quẻ thái này như thế nào ? Vì sao khẳng định nó ở cung Dần ? Nên thật khó để trả lời . Nếu được , mong bạn chỉ rõ hơn !

- Mình có suy nghĩ như thế này , bạn xem có hợp lí không :
        + Nói : " Tam dương khai thái " thái ở cung Dần , không hẳn là nói quẻ Địa Thiên Thái . Nhiều khi cổ nhân chỉ mượn quẻ để nói vấn đề khác .
        +Ví dụ : Trong " Thái thượng huyền linh bắc đẩu bản mệnh diên sinh kinh chú " có nói thế này :

" Nhị đẩu giả sinh thành chi đại dụng dã . Nam đẩu chính dương chi hỏa , tàng chi ư Khảm , bắc đẩu chân nhất chi thủy tàng chi ư LY , nhị khí thăng giáng vãng lai tương hợp , nhi thành KÍ TẾ . "

+ Nghĩa là : Nam đẩu và bắc đẩu là cái dụng lớn . Hỏa của Nam Đẩu là chính dương , ẩn tàng ở cung Khảm , Thủy vốn ở bắc đẩu mà tàng ở cung Ly . Hai khí thăng giáng qua lại tương hợp mà thành quẻ Kí Tế .

- Như vậy , Quẻ Kí tế trong đoạn trên không phải nằm ở Bắc , cũng không nằm ở Nam . Mà chỉ mượn hình tượng của quẻ kí tế để mô phỏng sự thăng giáng của Thủy và Hỏa . Cho nên theo quan điểm của tôi . Nói Tam dương khai thái ở cung Dần là ý muốn nói Khởi khí của năm ( Khí đầu tiên của năm nới ) - Tức Kiến Dần , Tháng giêng dương khí bắt đầu vận hành . Nên tam dương ở đây là Thiếu dương , Dương Minh , Thái dương của khí Tư Thiên . Nói quẻ Địa Thiên Thái có lẽ cũng là mượn hình tượng của Hạ quái Càn gồm 3 hào dương mà mô phỏng ..!
        Bác này là bách khoa toàn thư rồi, sách nào bác cũng đọc cả, hay thật.

Tặng bác video này thì biết thủy hỏa ký tế là gì?

https://www.youtube.com/watch?v=fHoTwnSxYSE&t=2855s

Bác xem từ 15 phút 55 giây trở đi nhé! Cái này giải thích cả tại sao Phích lịch hỏa và thiên thượng hỏa lại cần Trường lưu thủy và đại hải thủy!

Hihihihihi
        thay đổi nội dung bởi: hieunv74, 21-04-17 lúc 13:55
        Chào mừng bạn đến với huyền không lý số

2. Có 2 Hội viên đã cảm ơn đến "hieunv74" về bài viết có ích này:

Phạm Hà Dương (21-04-17),Thu Cúc (21-04-17)

Tags for this Thread

Quuyền Hạn Của Bạn