Tên đăng nhập:
Bạn đã có tài khoản chưa?
Quên mật khẩu?
  • Đăng nhập / Ghi danh

Trang 8/31 đầuđầu ... 67891018 ... cuốicuối
    kết quả từ 71 tới 80 trên 305

Ðề tài: Đi VÀO DỊCH HỌC

Cảm ơn
        844
        trong 1,996 bài viết

các lão a rua quá! giết người không dao.
        ---
        Mặt phẳng hoàng đạo là mặt phẳng hình học chứa quỹ đạo Kepler chuyển động của Trái Đất quanh Mặt Trời. Đa số các hành tinh trong hệ Mặt Trời đều có quỹ đạo nằm gần mặt phẳng này. Lý do là chúng đều được hình thành cùng Mặt Trời từ một đĩa bụi Mặt Trời dẹt quay tròn trong một mặt phẳng gần trùng với mặt phẳng hoàng đạo.

Nhìn từ Trái Đất, mặt phẳng này cắt thiên cầu tạo nên vòng tròn lớn, chứa các vị trí của Mặt Trời, so với nền sao, trong một năm. Chính vì vậy nên mặt phẳng này có tên hoàng đạo (đường đi của Mặt Trời). Vì một năm có khoảng 365,25 ngày (cụ thể là 365 ngày, 5 giờ, 48 phút, 16 giây), nên mỗi ngày Mặt Trời di chuyển trên hoàng đạo khoảng 1°, theo chiều từ tây sang đông, ngược với chiều quay đông-tây của bầu trời trong 1 ngày. Mỗi hoàng hôn Mặt Trời sẽ đứng cạnh chòm sao tương xứng. Cứ căn cứ vào chòm sao thì sẽ biết được tháng dương lịch.

nguồn: https://vi.wikipedia.org/wiki/Ho%C3%...4%90%E1%BA%A1o
        Chào mừng bạn đến với huyền không lý số

Cảm ơn
        844
        trong 1,996 bài viết

Nếu Thái cực là đường Hoàng đạo/ đường đi của mặt trời thì lưỡng nghi là cái gì hả?

Cảm ơn
        344
        trong 33 bài viết

Trích Nguyên văn bởi hieunv74 Xem bài gởi
        Nếu Thái cực là đường Hoàng đạo/ đường đi của mặt trời thì lưỡng nghi là cái gì hả?

Lưỡng nghi theo đường hoàng đạo này được phân chia ở Đông Chí và Hạ Chí:
        + Âm khí của trời đất bắt đầu từ phương chính nam của không gian , tương ứng với quái Ly của Hậu Thiên Bát Quái và kết thúc ở Tây Bắc , tướng ứng với quái Càn của Hậu Thiên Bát Quái .
        + Dương khí của trời đất bắt đầu từ phương chính bắc của không gian , tương ứng với quái Khảm của Hậu Thiên Bát Quái và kết thúc tại Phương đông nam của không gian , tương ứng với quái Tốn của Hậu Thiên Bát Quái.( Trích Banchatdichhoc)
        Hi..hiiiiiii....
        Hoả thiên đại hữu - Thủy địa tỉ

Cảm ơn
        21
        trong 66 bài viết

* Em chào các bác !
        - Hôm qua ! Buồn quá ! Trống trải vô cùng . Chỉ vì bác VinhL bận nên không được tiếp chuyện cùng bác ấy . May mà có bác Hactientn đem đến lều chuyện Tây Du Kí , rất hay .
        - Đang buồn , mà có người chia sẻ đâm ra em cũng hơi quá khích mong các bác thông cảm . Còn chuyện giết người không dao . Em làm gì có cái gan đó .

* Nay bác Hieunv74 , đem nguyên cả Thái cực đồ thật sự đến cho mọi người mục sở thị . Món quà này thật quý giá ! Bác Hieunv lại cẩn thận căn dặn : Nó là đường đi của mặt trời . Nếu có bác VinhL ở đây chắc bác ấy sẽ rút lại câu : " cái hoàng đạo đó làm sao sinh ra sáng tối vậy ?" . Bác lại cẩn thận hơn nữa khi nhắc chúng ta nhìn từ trái đất : " Mỗi ngày hoàng hôn mặt trời sẽ đứng cạnh chòm sao tương xứng . Cứ căn cứ vào chòm sao thì sẽ biết được tháng dương lịch ." . Quả là thông hiểu thiên văn địa lí . Xin cảm ơn bác món quà này !

* Để tỏ lòng biết ơn chân thành em có mấy lời với bác Hieunv74 như sau :

- Như bác khẳng định Hoàng đạo là đường đi của mặt trời . Rất chính xác nghĩa là bản thân mặt trời không phải Hoàng đạo .
        - Bác lại khẳng định : Mỗi hoàng hôn mặt trời sẽ đứng cạnh chòm sao tương ứng . Quả thật không sai 1 ly . Vậy là ở trí đất chúng ta nhìn lên bầu trời không thấy cái đường đó . Nhưng chúng ta xác định được đường đó bằng cách nối các chòm sao mà mặt trời đứng cạnh nó lúc hoàng hôn . Đúng vậy không bác Hieunv74 ?
        - Vậy Hoàng đạo chính là đường đi của mặt trời qua các sao : Giác , cang , đê , phòng , tâm , vĩ , cơ , đẩu , ngưu , nữ , hư , nguy , thất , bích , khuê , lâu , vị , mão , tất , chủy , sâm , tỉnh , quỷ , liễu , tinh , trương , dực , trẩn . OK .

* Thế thì Lưỡng nghi là cái gì ? nằm ở đâu ?
        - Như hôm trước em nói : Lưỡng nghi sinh ra từ quá trình phân đôi dường hoàng đạo . Nghi dương bắt đầu từ tiết Đông chí đến hết tiết Mang chủng , Nghi âm bắt đầu từ tiết Hạ chí đến hết tiết Đại tuyết .
        - Vậy nó , nghi dương bắt đầu từ sao nào đến sao nào ? Nghi âm bắt đầu từ sao nào đến sao nào ? Cái này nhờ các bác lấy La kinh ra xem giúp em cái , cả bác Hieunv74 lại bảo em thiếu khách quan ....

* Bác VinhL sau khi vội vàng đã bình tĩnh trở lại . Nay bác Hieunv74 lại vội vàng hơn , đến mức tiền hậu bất nhất . Mấy hôm rước vừa nói em đúng rồi và còn đa tạ , nay thì..... thất vọng quá ! Bác Hieunv74 từng nói câu rất hay : Gốc không vững thì dễ lung lay . Quả thật đã ứng ngiệm .

* Thời gian này thật là buồn ghê . Đợi bác NamPhong mỏi mòn thôi .
        - Bác NamPhong cả đời đam mê phong thủy . Có thể nói không gì liên quan tới phong thủy mà không biết . Nhưng rút cuộc vẫn không biết cái đằng sau những con số của Hà đồ là cái gì . Giang đông , giang tây , giang nam , giang bắc thì chỉ biết đó là tứ thế , mà không biết vì sao chỉ có 4 thế và bản chất các thế đó là chi ...Có lẽ bác ấy quá mỏi mệt . Đáng tiếc thay !

Em chào các bác !Em đành đợi tiếp vậy.

* Em quên mất , nói mãi về Thái cực mà chưa giải thích vì sao tiền nhân lại gọi Hoàng đạo là Thái Cực . Sở dĩ gọi Hoàng đạo là thái cực bởi vì nếu đánh dấu một điểm trên đó , thì cái điểm đó cứu đi mãi , đi mãi rồi trở lại nên gọi là Thái cực .
        thay đổi nội dung bởi: BanChatDichHoc, 15-11-16 lúc 08:58

5. Có 2 Hội viên đã cảm ơn đến "BanChatDichHoc" về bài viết có ích này:

hactientn (15-11-16),nguyen88 (13-04-19)

Cảm ơn
        2
        trong 6 bài viết

Cảm ơn
        313
        trong 37 bài viết

Bác kiếm được cái hình này rất hay, chúng ta ( mặt trời và những đứa con của nó+ mẹ của nó là milky way) đang trôi trong không gian, em vẫn chưa thể tưởng tượng được từ lúc con người biết ngắm sao đến giờ chúng ta đã trôi được bao xa rồi.
        Đồng thanh tương ứng .
        Đồng khí tương cầu .

Cảm ơn
        49
        trong 6 bài viết

Em chào mọi người ạ. Em thấy quan điểm Thái cực là Hoàng Đạo rất hay, tuy có một số điều em nghĩ mãi không hiểu được mong mọi người giải đáp giúp em ạ
        + 1 là anh Hieunv74 có nói Nghi Dương đi từ quái Khảm tới Quaí Tốn, Nghi Âm đi từ quái Ly tới quái Càn và anh Banchatdichhoc đồng ý điều này. Ta biết Nghi dương sinh Thái dương Thiếu âm và tạo ra Càn Đoài Ly Chấn, mà ở đây Nghi dương lại đi qua Khảm Cấn Chấn Tốn có Khảm Cấn Tốn thuộc nghi âm. Tự nhiên em thấy em không hiểu xíu nào về Tiên thiên Bát Quaí và Hậu Thiên Bát Quaí luôn ạ.
        + 2 là nếu Thái cực là Hoàng Đạo thì 8 quái quản trọn 24 tiết khí, 1 quái sẽ quản 3 tiết khí, như ta biết 1 tiết khí gồm 1 khí chính và 1 khí phụ như Lập Xuân là chính, Vũ thủy là phụ của nó, vậy thì 1 quái sẽ quản theo kiểu chính phụ chính, hoặc phụ chính phụ. Mọi người có nghĩ các quái quản vậy khá lệch không ạ. Mà em thấy trong Dịch Học thì hệ thống tính toán tương đối khớp nhau.
        Mong mọi người cho ý kiến giúp em ạ. Em xin trân thành cảm ơn.

Cảm ơn
        99
        trong 1,467 bài viết

Nguồn gốc của Thái Cực Đồ là từ bóng nêu mà ra!!!

Xem cái video này thì sẻ rỏ
        https://youtu.be/k-AHVpz2MKE

Vào đây đọc thêm:
        http://kheresy.wordpress.com/2012/03..._shaow_of_sun/

Nói Thái Cực là Hoàng Đạo thì đã đi sai một ly, rồi sẻ dẫn đến cái sai cả một dậm!

Hihihihihihihihihi
        thay đổi nội dung bởi: VinhL, 22-12-16 lúc 03:16

10. Danh sách Hội Viên đã cảm ơn "VinhL" về bài viết có ích này:

hactientn (23-12-16)

Cảm ơn
        21
        trong 66 bài viết

* Em chào các bác ! Em chào bác VinhL ...

Xin phép mọi người cho em gửi bác VinhL vài lời :

* Bác VinhL nói : " Nguồn gốc của Thái Cực Đồ từ bóng cây nêu mà ra " . Điều này hoàn toàn chính xác . Quả thực , cái Clip này đã giải thích sự hình thành Thái Cực Đồ , rất minh bạch , khoa học lại còn......mang tính trực quan - trăn nghe đúng là không bằng một thấy . Các bác nhỉ ! Cảm ơn bác VinhL !

- Tuy trước đây em không biết về cái Clip này , nhưng em đã hình tưởng tượng ra nó khi đọc cuốn " Hoàng Đế Nội Kinh Tố Vấn " . Em cho rằng , cái Clip này được hình thành từ ý tưởng trong đó . Cụ thể là Hoàng Đế Nội Kinh Tố Vấn viết :

" Hoàng Đế nói :
        - Trẫm nghe :Trời do cái tiết " sáu sáu " để làm nên một năm ; người do cái số " chín chín " để " chế hội " ; tính ra người cũng có 365 tiết , để hợp với trời đất đã
        lâu rồi . Nghĩa đó ra sao xin cho biết ?

Kì Bá thưa rằng :
        - Cái tiết " sáu sáu và chín chín " chế hội là để biết rõ Thiên Độ và ghi rõ Khí Số . Thiên Độ cốt là để đo sự vận hành của NHật , Nguyệt . Khí số cốt để ghi cái công
        dụng của hóa sinh.

- Thiên là Dương , Địa là Âm ; Nhật là Dương , Nguyệt là Âm . Sự vận hành có kỉ phận , mỗi Chu có đường lối ....Lập cây gậy thẳng làm nêu để nhận phương hướng , tính kĩ giờ khắc thừa ...đó là hoàn tất nhiệm vụ của Thiên Độ . "

* Rất hay phải không các bác ?!!!
        * Tuy vậy , em đánh bạo nhắc bác như sau :
        - Thứ nhất : " Nguồn gốc của Thái Cực Đồ từ bóng cây nêu mà ra " . Điều này đúng . Nhưng nó không phải là Thái Cực , mà chỉ là đồ hình - tức cái mô phỏng Thái Cực . Vậy cái gì đã quyết định sự vận động của cái bóng cây nêu của bác VinhL . Em xin thưa với bác , đó là : Hoàng Đạo - tức là cái Thái Cực thực sự . ( Bác xem kĩ lại clip đó , xem sự thay đổi của ngày tháng , tất thấy ngay .) . Bác không nên lấy hộp bỏ ngọc . Cái Thái Cực bác không lấy mà đi lấy cái Đồ Hình .

- Thứ hai : Bác đang ở rất gần chỗ của Hà Đồ - Lạc Thư rồi . Nhưng bác VinhL cứ tiếp tục lấy hộp bỏ ngọc thì em thấy đáng tiếc lắm ...!

* À ! Mà chắc bác nhớ em nên , giả vờ . Để khích tướng .
        * Em chào các bác . Chúc các bác Giáng sinh vui vẻ !

12. Có 2 Hội viên đã cảm ơn đến "BanChatDichHoc" về bài viết có ích này:

3kubond (23-12-16),hactientn (23-12-16)

Cảm ơn
        99
        trong 1,467 bài viết

Tiểu sinh hỏi lão chứ Nguyệt nó vận hành theo Hoàng Đạo à?

Cái gọi là Bạch Đạo chín đường là gì?

Còn cái Hậu Thiên đồ cái gì là Đế xuất hồ Chấn, Tề hồ Tốn, vv....

Ngoài Hoàng Đạo ra còn tới Tứ Viên.

Một mình cái Hoàng Đạo của lão làm sao bao hết cái thấy, cái cảm của cổ nhân???

Hihihihihihihihihi

14. Có 2 Hội viên đã cảm ơn đến "VinhL" về bài viết có ích này:

3kubond (23-12-16),hactientn (23-12-16)

Trang 8/31 đầuđầu ... 67891018 ... cuốicuối

Tags for this Thread

Quuyền Hạn Của Bạn