Tên đăng nhập:
Bạn đã có tài khoản chưa?
Quên mật khẩu?
  • Đăng nhập / Ghi danh

Trang 11/31 đầuđầu ... 91011121321 ... cuốicuối
    kết quả từ 101 tới 110 trên 305

Ðề tài: Đi VÀO DỊCH HỌC

Cảm ơn
        24
        trong 9 bài viết

Kỳ môn tiên thiên yếu luận đồng nhất 12 trực và vòng hoàng đạo :

Định thân pháp thập nhị trực thời tinh :
        Tý nhật khởi Thân, ai nhật thôi khứ, mỗi gian nhất vị khởi.
        Thanh long mộc chi Kiến đại hoàng đạo cát nhật.
        Thiên hình thổ Mãn hắc đạo hung nhật,
        Chu tước hỏa Bình hắc đạo hung nhật.
        Kim quỹ hỏa Định thiên bảo hoàng đạo cát nhật.
        Thiên đức thổ Chấp quí nhân thiên tài hoàng đạo cát nhật.
        Bạch hổ kim Phá, hắc đạo hung nhật.
        Ngọc đường kim Nguy thiên khố hoàng đạo cát nhật.
        Thiên lao thổ Thành hắc đạo hung nhật,
        Huyền vũ thủy Thu thiên háo hắc đạo hung nhật,
        Tư mệnh thủy Khai thiên quan hoàng đạo cát nhật,
        Câu trần thổ Bế hắc đạo hung nhât.

Không có sự sai biệt nào hết.
        Chào mừng bạn đến với huyền không lý số

2. Danh sách Hội Viên đã cảm ơn "caocau0211" về bài viết có ích này:

VinhL (09-01-17)

Cảm ơn
        21
        trong 66 bài viết

* Em chào các bác ...! Cảm ơn bác Caocau có ý kiến góp vui .....

Trích Nguyên văn bởi caocau0211 Xem bài gởi
        Kỳ môn tiên thiên yếu luận đồng nhất 12 trực và vòng hoàng đạo :

Định thân pháp thập nhị trực thời tinh :
        Tý nhật khởi Thân, ai nhật thôi khứ, mỗi gian nhất vị khởi.
        Thanh long mộc chi Kiến đại hoàng đạo cát nhật.
        Thiên hình thổ Mãn hắc đạo hung nhật,
        Chu tước hỏa Bình hắc đạo hung nhật.
        Kim quỹ hỏa Định thiên bảo hoàng đạo cát nhật.
        Thiên đức thổ Chấp quí nhân thiên tài hoàng đạo cát nhật.
        Bạch hổ kim Phá, hắc đạo hung nhật.
        Ngọc đường kim Nguy thiên khố hoàng đạo cát nhật.
        Thiên lao thổ Thành hắc đạo hung nhật,
        Huyền vũ thủy Thu thiên háo hắc đạo hung nhật,
        Tư mệnh thủy Khai thiên quan hoàng đạo cát nhật,
        Câu trần thổ Bế hắc đạo hung nhât.

Không có sự sai biệt nào hết.
        * Đúng là bác định góp vui thôi , mới chơi trò trẻ con thế này , phải không bác ...?
        * Em xin phép có ý kiến này mong bác không cho là em vô lễ : Lần sau bác đọc kĩ , hiểu đúng hãy đưa lên . Thế này sẽ làm người đọc cảm thấy bị coi thường dấy bác ạ . Tất nhiên , có thể do bác chủ quan , hoặc người dịch viết sai .
        * Mong được bác góp ý !

Em chào các bác ...!
        thay đổi nội dung bởi: BanChatDichHoc, 09-01-17 lúc 16:34

Cảm ơn
        4
        trong 4 bài viết

Chào các bác lâu rồi mới vào diễn đàn đọc phần dịch học là phần em chú ý thấy các bác viết cao siêu quá thấy ù hết cả tai ....nếu người viết ra dịch đọc lại chăc cũng thấy nó phức tạp hơn cái ý của họ ...em đọc dịch chỉ thấy mấy câu đầu nói đến VÔ CỰC SINH THÁI CỰC THÁI CỰC SINH LƯỠNG NGHI LƯỠNG NGHI SINH TỨ TƯỢNG TỨ TƯỢNG SINH BÁT QUÁI , sau đó thì toàn bộ đều nói về quẻ và hào và chủ yếu bàn về sự biến đổi của các hào tạo thành các quẻ và bàn về các tượng của nó ở các thời
        Em cũng đọc một số sách nếu cứ phát triển ra thì lại sợ lạc đề mà thôi ..vũ trụ bao la lắm đời người thì ngắn ngủi , hôm nay đúng mai mốt lại sai , ngày xưa đọc truyện Từ Thức gặp tiên có mấy ngày trở về trần gian mọi cái đã khác quá nhiều vậy làm sao có sự khác biệt đó ?
        Đọc Dịch suy diến thì rất nhiều nhưng cái chủ chốt của nó đúng như cái tên người ta đặt cho nó là sự thay đổi của vạch đứt thành vạch liến
        Vậy cho nên bản chất của dịch là sự biến đổi của Âm , Dương và từ đó muốn đưa nó vào đâu thì thành cái đó ở thời gian và thời điểm đó ..trả là quả đất , mặt trăng và mặt trời , cùng vũ trụ luôn vận động sao ? ....nếu quả đất ngừng quay thì không biết chuyện gì sẽ xẩy ra nhỉ ?
        Chả vậy mà người ta nói dịch chuộng sự biến đổi và đó chính là bản chất của Dịch học cũng như bản chất của vũ trụ .
        thay đổi nội dung bởi: vochieukiemkhach, 10-01-17 lúc 10:42
        TÂM NHƯ THỦY .

Cảm ơn
        24
        trong 9 bài viết

Dịch :
        Hoàng đạo cát nhật : ngày hoàng đạo tốt.
        Hắc đạo hung nhật : ngày hắc đạo xấu .
        bài viết nói VinhL ở #99 là chính xác.

Cảm ơn
        118
        trong 1,056 bài viết

Trích Nguyên văn bởi vochieukiemkhach Xem bài gởi
        Chào các bác lâu rồi mới vào diễn đàn đọc phần dịch học là phần em chú ý thấy các bác viết cao siêu quá thấy ù hết cả tai ....nếu người viết ra dịch đọc lại chăc cũng thấy nó phức tạp hơn cái ý của họ ...em đọc dịch chỉ thấy mấy câu đầu nói đến VÔ CỰC SINH THÁI CỰC THÁI CỰC SINH LƯỠNG NGHI LƯỠNG NGHI SINH TỨ TƯỢNG TỨ TƯỢNG SINH BÁT QUÁI , sau đó thì toàn bộ đều nói về quẻ và hào và chủ yếu bàn về sự biến đổi của các hào tạo thành các quẻ và bàn về các tượng của nó ở các thời
        Em cũng đọc một số sách nếu cứ phát triển ra thì lại sợ lạc đề mà thôi ..vũ trụ bao la lắm đời người thì ngắn ngủi , hôm nay đúng mai mốt lại sai , ngày xưa đọc truyện Từ Thức gặp tiên có mấy ngày trở về trần gian mọi cái đã khác quá nhiều vậy làm sao có sự khác biệt đó ?
        Đọc Dịch suy diến thì rất nhiều nhưng cái chủ chốt của nó đúng như cái tên người ta đặt cho nó là sự thay đổi của vạch đứt thành vạch liến
        Vậy cho nên bản chất của dịch là sự biến đổi của Âm , Dương và từ đó muốn đưa nó vào đâu thì thành cái đó ở thời gian và thời điểm đó ..trả là quả đất , mặt trăng và mặt trời , cùng vũ trụ luôn vận động sao ? ....nếu quả đất ngừng quay thì không biết chuyện gì sẽ xẩy ra nhỉ ?
        Chả vậy mà người ta nói dịch chuộng sự biến đổi và đó chính là bản chất của Dịch học cũng như bản chất của vũ trụ .
        Dịch lấy biến đổi để giữ cái hằng định bất biến. Bất biến mới là bản chất của Dịch. Không biết có ai đồng ý với NP khi nghe điều này?

Tự nhiên biến đổi không ngừng vốn là để giữ cái bất biến của mình.
        Descartes nói "Tôi tư duy nên tôi tồn tại". Hay như Thánh Augustine nói "Nếu tôi lầm, thì tôi tồn tại". Lấy Tây chứng Đông. Từ cái này thấy được giới hạn của Dịch, có những cái trong tự nhiên không diễn ra theo tuần tự dương thăng âm giáng hay ngược lại, mà chuyển động theo một phương thức khác hoàn toàn.
        Chào một ngày mới.

7. Có 2 Hội viên đã cảm ơn đến "namphong" về bài viết có ích này:

hactientn (12-01-17),vochieukiemkhach (10-01-17)

Cảm ơn
        4
        trong 4 bài viết

Trích Nguyên văn bởi namphong Xem bài gởi
        Dịch lấy biến đổi để giữ cái hằng định bất biến. Bất biến mới là bản chất của Dịch. Không biết có ai đồng ý với NP khi nghe điều này?

Tự nhiên biến đổi không ngừng vốn là để giữ cái bất biến của mình.
        Descartes nói "Tôi tư duy nên tôi tồn tại". Hay như Thánh Augustine nói "Nếu tôi lầm, thì tôi tồn tại". Lấy Tây chứng Đông. Từ cái này thấy được giới hạn của Dịch, có những cái trong tự nhiên không diễn ra theo tuần tự dương thăng âm giáng hay ngược lại, mà chuyển động theo một phương thức khác hoàn toàn.
        NP nói cũng đúng ( vạn vật lấy cân bằng làm gốc ) đó chính là cái bất biến nghiên cứu dịch học để thu về cho mình nói riêng , cho vạn vật nói chung ... chính là để tồn tại bởi không tồn tại nói gì đến phát triển nhưng sách dịch lại nói về sự biến dịch đó là quá trình đồng hóa và dị hóa trong y học hay trong khí công , phong thủy biết khi nào thì thu năng lượng có ích và phát năng lượng hữu ích xét cho cùng thì chỉ một chữ KHÍ mà thôi chính vì vậy người ta nói đọc thì nhiều nhưng xét cho cùng chỉ lấy một mà thôi nếu cứ 2 ,3 , 4 .... thì lại lâm vào vòng tròn không đầu mối mất một khí này sẽ làm ra PHONG , THỦY , HỎA tương tác tác động lên sự vật và lúc này thì mới có 2 , 3 , 4 ,5 .....
        Còn âm thăng , hay dương giáng cũng tùy thời tùy lúc , tùy chỗ ví như quả đất so với mặt trời thì dương giáng , âm hỏa thăng nhưng ở ngoài vũ trụ thì góc nhìn lại khác ...đó là ở góc nhìn mà thôi ..cũng như cách chọn ngày cũng thế tốt cho người này nhưng lại xấu cho người khác trong tư nhiên cũng thế môi trường này cây này chết nhưng cây khác lại phát triển ....
        Chính vì vậy khi đọc dịch tâm phải tịnh ....đọc hết bỏ hết đừng lồng ghép các cái khác vào không thì lại rối mù mà thôi .
        thay đổi nội dung bởi: vochieukiemkhach, 10-01-17 lúc 18:09
        TÂM NHƯ THỦY .

Cảm ơn
        21
        trong 66 bài viết

Em chào các bác ...!

* Xin có mấy lời cùng bác Caocau :
        - Trước hết cảm ơn bác Caocau đã không giận mà còn tham gia góp ý .
        - Tuy nhiên , bác Caocau không hiểu ý của em . Nay chỉ ra để bác thấy rõ :

+ Thứ nhất : Bài của bác đưa lên , câu trước và câu sau có sự mâu thuẫn . Ở trên nói là định thời ( tức nó được dùng để tính giờ Hoàng Đạo ) , nhưng câu nào ở dưới cũng là định ngày ..
        + Thứ hai : Theo cái thuyết bác nêu , thì ngày giờ hoàng đạo của ngày Tý đựơc khởi từ Thân - Thanh Long ..
        + Thứ ba : Bác chưa so sánh với Thanh Long mà bác VinhL nói đến ở đây là theo thuyết Kiến trừ là lấy ngày theo tháng . Vậy là : Một cái dùng để lấy giờ theo ngày , một cái lấy ngày theo tháng . . Bản chất rất khác nhau mà bác nói không có gì khác biệt .....kể ra cũng hài hước ....hài hước hơn nữa là ......đồng ý...!

- Em xin hỏi bác : Vì sao Hoàng đạo là cát ( tốt ) - Hắc đạo là hung (xấu ) ?

* Em xin có mấy lời cùng bác NamPhong và bác VoChieuKiemKhach :
        - Theo em thấy , nhận xét của 2 bác về Dịch có nhiều thiếu xót . Cụ thể là mới nói đến NHÂN HÒA , tức 1 trong ba bộ phận của nó . Đây cũng là phần khó nhất . Vì chữ HÒA này , nói bao giờ cũng dễ , mà thực hiện lại vô cùng khó .

- Tuy nhiên , để có thể Hòa được thì phải hiểu THIÊN , ĐỊA , NHÂN ( gồm có xã hội và chính bản thân )
        + Thiên lấy thời mà hiểu
        + Địa lấy lợi mà tìm .
        + Cái còn lại .....đành xem số mệnh vậy ....hihihi...!. Khó lắm , em nhường 2 bác .
        * Em xin bác VoChieuKiemKhach giải thích giúp em : Dịch-theo bác nói ở đây là cái gì ,mà khi đọc tâm phải tịnh ? Xin cảm ơn bác ...!

* Mấy câu nói liều mong các bác đừng để tâm .
        * Chúc các bác vui vẻ . Em chào các bác !
        thay đổi nội dung bởi: BanChatDichHoc, 10-01-17 lúc 22:19

Cảm ơn
        4
        trong 4 bài viết

Trích Nguyên văn bởi BanChatDichHoc Xem bài gởi
        Em chào các bác ...!

* Xin có mấy lời cùng bác Caocau :
        - Trước hết cảm ơn bác Caocau đã không giận mà còn tham gia góp ý .
        - Tuy nhiên , bác Caocau không hiểu ý của em . Nay chỉ ra để bác thấy rõ :

+ Thứ nhất : Bài của bác đưa lên , câu trước và câu sau có sự mâu thuẫn . Ở trên nói là định thời ( tức nó được dùng để tính giờ Hoàng Đạo ) , nhưng câu nào ở dưới cũng là định ngày ..
        + Thứ hai : Theo cái thuyết bác nêu , thì ngày giờ hoàng đạo của ngày Tý đựơc khởi từ Thân - Thanh Long ..
        + Thứ ba : Bác chưa so sánh với Thanh Long mà bác VinhL nói đến ở đây là theo thuyết Kiến trừ là lấy ngày theo tháng . Vậy là : Một cái dùng để lấy giờ theo ngày , một cái lấy ngày theo tháng . . Bản chất rất khác nhau mà bác nói không có gì khác biệt .....kể ra cũng hài hước ....hài hước hơn nữa là ......đồng ý...!

- Em xin hỏi bác : Vì sao Hoàng đạo là cát ( tốt ) - Hắc đạo là hung (xấu ) ?

* Em xin có mấy lời cùng bác NamPhong và bác VoChieuKiemKhach :
        - Theo em thấy , nhận xét của 2 bác về Dịch có nhiều thiếu xót . Cụ thể là mới nói đến NHÂN HÒA , tức 1 trong ba bộ phận của nó . Đây cũng là phần khó nhất . Vì chữ HÒA này , nói bao giờ cũng dễ , mà thực hiện lại vô cùng khó .

- Tuy nhiên , để có thể Hòa được thì phải hiểu THIÊN , ĐỊA , NHÂN ( gồm có xã hội và chính bản thân )
        + Thiên lấy thời mà hiểu
        + Địa lấy lợi mà tìm .
        + Cái còn lại .....đành xem số mệnh vậy ....hihihi...!. Khó lắm , em nhường 2 bác .
        * Em xin bác VoChieuKiemKhach giải thích giúp em : Dịch-theo bác nói ở đây là cái gì ,mà khi đọc tâm phải tịnh ? Xin cảm ơn bác ...!

* Mấy câu nói liều mong các bác đừng để tâm .
        * Chúc các bác vui vẻ . Em chào các bác !
        Xưa nay chưa ai dám vỗ ngực là hiểu hết về dịch ...vậy thì sao lại không có thiếu sót ...... nhưng hình như tôi thấy cậu cho rằng mình không thiếu sót sao ? ...tôi thấy cậu thì ai cũng chê .....chính vì vậy chữ HÒA đối với cậu khó là phải ...con người nhiều lúc cứ hay tự phụ cho rằng mình có thể cải tạo thiên nhiên song nhiều lúc không hiểu lại thành hủy hoại môi trường
        Dịch mỗi tuổi đọc mỗi khác ...nếu tâm không tịnh thì khi nhìn quẻ thường không khách quan thì sẽ biến thành chủ quan tránh sao phải lỗi gọt chân cho vừa giầy ..
        Tôi ví dụ như xem tướng cho một người thấy người này tiếng nói to mạnh hùng hồn cứ nghĩ rằng người này chân khí mạnh mẽ nhưng đằng sau cái đó thì người này mắc bệnh về khí ( khí thực ) cho nên lúc này cần phạt khí thực đó đó đi .....nói về bản thể thì khi họ phát ra âm đó cũng chính là họ tự điều tiết mình để xả bớt khí thực nếu không trong lòng họ cảm thấy bứt rứt khó chịu và khí nói được họ cảm thấy dễ chịu hơn ...cái này chính là cái Namphong nói , trở về với bất biến hay chính là tự điều tiết để cân bằng .
        Sách trong thiên hạ thì rất nhiều nhưng nếu không biết thu về một thì miên man vô cùng ......không biết đâu là bến bờ .
        Mấy ai hiểu thấu , THIÊN , ĐỊA , NHÂN , hiểu được điều này hóa ra cướp quyền tạo hóa sao ? nếu thế thì sẽ không ai biết HÒA chăng ? đọc dịch cốt ở chỗ này ....biết được dương cực thì âm sinh , âm cực thì dương sinh thì đừng có dước lửa để hỏa bốc , thêm âm để chìm đắm
        Còn làm gì không xong thường thì hay đổ cho số mệnh ...xem số mệnh mà để xem bói thì sẽ thành mê tín ...xem để biết mình mà tránh họạ cầu an và để chiêm với nghiệm cuộc đời ....còn nếu cứ đổ cho số mệnh thì thôi thây kệ nó chẳng làm gì nữa sao ?
        thay đổi nội dung bởi: vochieukiemkhach, 11-01-17 lúc 14:30
        TÂM NHƯ THỦY .

11. Danh sách Hội Viên đã cảm ơn "vochieukiemkhach" về bài viết có ích này:

thienphuckiti (12-01-17)

Cảm ơn
        43
        trong 52 bài viết

Cái này gọi là nhân quả, nghiệp thức quấn lấy nhau như bóng với hình, tâm cảnh chiêu cảm lẫn nhau mà tìm về bến hẹn, Cụ VinhL xưa nay khoái Dịch số, Thiên tượng, kỳ môn... nên nay gặp cụ BCDH giống như Bóng thấy Hình của nhau vậy. các Cao thủ đang đối chiêu, bác Vô chiêu cất Kiếm đi ngồi ngoài uống trà xem tuồng chẳng vui hơn sao?

Cảm ơn
        4
        trong 4 bài viết

Trích Nguyên văn bởi tieudao Xem bài gởi
        Cái này gọi là nhân quả, nghiệp thức quấn lấy nhau như bóng với hình, tâm cảnh chiêu cảm lẫn nhau mà tìm về bến hẹn, Cụ VinhL xưa nay khoái Dịch số, Thiên tượng, kỳ môn... nên nay gặp cụ BCDH giống như Bóng thấy Hình của nhau vậy. các Cao thủ đang đối chiêu, bác Vô chiêu cất Kiếm đi ngồi ngoài uống trà xem tuồng chẳng vui hơn sao?
        Có lẽ vậy lót dép ngồi hóng vậy .....mong được BCDH khai mở chút ít
        TÂM NHƯ THỦY .

Trang 11/31 đầuđầu ... 91011121321 ... cuốicuối

Tags for this Thread

Quuyền Hạn Của Bạn