Tên đăng nhập:
Bạn đã có tài khoản chưa?
Quên mật khẩu?
  • Đăng nhập / Ghi danh

kết quả từ 1 tới 3 trên 3
        Cảm ơn
        49
        trong 6 bài viết

Default Xin cho em hỏi về ứng nghiệm trong môn Độn Giáp ạ.

Em chào các thầy, các chú và mọi người trên diễn đàn ạ. Em nhận thấy trong dòng Tam Thức, luận ứng nghiệm luôn là điều vô cùng huyền bí. Có rât nhiều điều em đọc mà không thể hiểu được sao tiền nhân có thể suy luận được như vậy ạ. Em xin trích trong Kỳ Môn Độn Giáp bí kíp toàn thư
        “ Sao Thiên Phụ gặp giờ Tý : chủ người phương Tây mặc áo hồng kêu to đến trước làm ứng thì sau 60 ngày được thêm tiền vật của người âm thương, khỉ hầu vào nhà, bình báu có tiếng kêu…”
        Em chưa bàn tới các hình tượng làm ứng, trước tiên là toán số “ sao Thiên Phụ gặp giờ Tý “. Em thấy có rất nhiều thời điểm Thiên Phụ gặp giờ Tý :
        Ví dụ : Thượng Nguyên Sương Giáng, giờ Bính Tý. Có Phụ/7, Đỗ/2.
        Hay Thượng Nguyên Lập Đông , giờ Mậu Tý. Có Phụ/6 , Đỗ/9.
        Còn nhiều thời điểm Thiên Phụ găp giờ Tý khác nữa ạ. Rõ ràng hai trường hợp trên đều là Thiên Phụ gặp giờ Tý với Phù và Sử hoàn toàn khác nhau, cát hung cách biệt, nhưng lại có cùng một ứng nghiệm như trên. Phải chăng vào các thời điểm này xảy ra hiện tượng trùng lặp của các sự kiện ứng nghiệm. Em để ý thấy các sách Kỳ Môn khác nhau chỉ hầu như đưa thêm các ý tưởng mới mẻ về phần toán số hệ thức lúc đầu chứ không sách nào dám viết sai về phần ứng nghiệm, nên em rất tin vào luận ứng nghiệm của tiền nhân ạ. Điều này làm em càng không sao hiểu được.
        Mong các cao nhân ngành Tam Thức , các chú và mọi người trên diễn đàn cho ý kiến, giải đáp giúp em ạ. Em xin trân thành cảm ơn ạ.
        Chào mừng bạn đến với huyền không lý số

Cảm ơn
        5
        trong 7 bài viết

Ứng nghiệm của các sách xưa theo ý kiến của mình chỉ nên tham khảo chứ không nên dùng nó làm căn cứ để quyết đoán vì những ứng nghiệm đó 1 là thời đại hiện nay không còn phù hợp với hoàn cảnh xã hội 2 là những người xử dụng kỳ môn thời xưa để đạt được cảnh giơi cao còn tu luyện để liên thông với thần linh nên mới có thể xuất hiện những ứng nghiệm như vậy.Người thời nay chúng ta chỉ học dưới phương diện nghiên cứu e là nhiều cái không ứng nghiệm được như vậy

Cảm ơn
        49
        trong 6 bài viết

Trích Nguyên văn bởi Duytan168009 Xem bài gởi
        Ứng nghiệm của các sách xưa theo ý kiến của mình chỉ nên tham khảo chứ không nên dùng nó làm căn cứ để quyết đoán vì những ứng nghiệm đó 1 là thời đại hiện nay không còn phù hợp với hoàn cảnh xã hội 2 là những người xử dụng kỳ môn thời xưa để đạt được cảnh giơi cao còn tu luyện để liên thông với thần linh nên mới có thể xuất hiện những ứng nghiệm như vậy.Người thời nay chúng ta chỉ học dưới phương diện nghiên cứu e là nhiều cái không ứng nghiệm được như vậy
        Em cám ơn anh dành thời gian trả lời em. Em cũng nghĩ sẽ không thể ứng nghiệm như ngày xưa vậy được, nhưng em nghĩ vẫn có thể luận ứng nghiệm theo nhiều cách, có bản chất và nguyên tắc tương tự như các ứng nghiệm cổ. Giống như trong Mai Hoa các tượng là liên tục và chớp nhoáng, nhưng vẫn có thể bắt được quẻ tương thông với dòng của Dịch vào khoảnh khắc đó. Em thấy nếu không xác định được ứng nghiệm thì 1 quẻ kỳ môn lập ra và suy luận bị mang tính 1 chiều, không có ứng của dòng Dịch tự nhiên mang lại. Mong anh cho em thêm ý kiến ạ.

Đề tài tương tự

1. Trả lời: 0
        Bài mới: 08-04-15, 16:45
      2. Nghiệm lý Tử Bình
        By dinhman_kt in forum Tử bình
        Trả lời: 2
        Bài mới: 30-09-12, 10:04
      3. Tốt nghiệp NGHIỆP TỐT
        By hoa mai in forum Xã Hội - Con Người
        Trả lời: 1
        Bài mới: 15-04-11, 11:49