Tên đăng nhập:
Bạn đã có tài khoản chưa?
Quên mật khẩu?
  • Đăng nhập / Ghi danh

Trang 4/12 đầuđầu ... 23456 ... cuốicuối
    kết quả từ 31 tới 40 trên 113
        Cảm ơn
        286
        trong 1,208 bài viết

chanhung: Kim cường vượng trong trụ khác với loại thập can hợp hóa, trong đó Hóa Kim là một cách. Khi đã được hóa thì cách luận có khác với bình thường (ngoại cách), đều phải xem giống như một loại "tòng cách" vậy. Cho đến nay thì theo lệ, các loại hợp hóa xong, đều phải theo hành được hóa là chính.

Ngoài ra, bản khí Hỏa trong trụ không có, tức là tánh khí không có, đến vận thì vẫn có thể "phát" ra, tuy nhiên, cần thận trọng về sức bền bĩ của nó, chân giả cũng là điểm này.

2. Có 2 Hội viên đã cảm ơn đến "kimcuong" về bài viết có ích này:

sonthuy (11-02-10),tom (11-02-10)

Cảm ơn
        286
        trong 1,208 bài viết

Nam, Đinh Mùi, Đinh Mùi, Giáp Ngọ, Đinh Mão.
        Nếu đúng là ngày sinh 29.7.67 thì tứ trụ này quả là Tòng Nhi cách, tuy có chút cản trở là giờ Mão. Ta xét lại các điều kiện Tòng Nhi (Thực Thương) này:
        1- Thực Thương là hành mạnh nhất, trạng thái là lâm quan, đế vượng (thuộc mùa sinh vượng) : Đinh Hỏa sinh tiết Tiểu Thử, Hỏa vượng, Thổ tướng, Mộc suy. Đinh tọa Mùi là Quan Đái, Đinh tọa Mão là Bệnh
        2- Can thấu ra phải toàn là Thực Thương : 3 Đinh 1 Giáp
        3- Không có Kiêu Ấn thấu can : Giáp không có Nhâm Quí lộ, tứ trụ hoàn toàn thiếu Thủy
        4- Tỷ Kiếp có thể tính nhưng phải là khí thừa : Ất trong Mão là bản khí, nên đây là điểm cản trở hoàn toàn thành công của Tòng Nhi cách
        5- Tài thấu lộ hay tàng trong can cũng chấp nhận được : Kỷ Thổ tàng trong Mùi

Lại là một ngoại cách, "dụng thần" là Đinh hỏa, thứ nhì là Kỷ Thổ. Ngoài ra là "kỵ".

Từ 7 đến 26 tuổi là hành vận thuận lợi, nhưng từ 17 tuổi cũng khá chênh vênh? (Vì Tỵ Hỏa không vong)

Mưu sự lâu dài thường không được như ý. Có phải vì đại vận đi hướng về phương Bắc nơi thủy vượng không?
        Nếu tính địa chi là "phương hướng" thì vận hạn của bạn đi từ vận Ngọ, Tỵ là Hỏa, Thìn Mão Dần là Mộc, rồi đến Sửu Tí Hợi mới là phương Bắc.

Hiện thời là Mộc vận (Quí Mão), Thủy can sinh Mộc địa chi là sự cản trở càng được vượng khí; vận này nếu đúng thì chỉ có năm 2006, 2009 vừa rồi là khá nhất, còn những năm 2004, 2005 thì khá tệ. Nếu đúng như vậy thì vận sau, bạn chỉ có 3 năm 2016-2018 là làm được việc mình mong muốn.

4. Có 3 Hội viên đã cảm ơn đến "kimcuong" về bài viết có ích này:

HTmania (14-02-10),sonthuy (11-02-10),tom (11-02-10)

Cảm ơn
        6
        trong 3 bài viết

Blink

Nam: Đinh Mùi, Đinh Mùi, Giáp Ngọ, Đinh Mão

Năm mới Canh Dần tôi xin mạn phép CHÚC TOÀN THỂ THÀNH VIÊN BAN QUẢN TRỊ HUYỀN KHÔNG LÝ SỐ CÙNG CÁC HỘI VIÊN NHIỀU SỨC KHỎE và VẠN SỰ NHƯ Ý!

Quả thật năm 2004 và 2005 tôi gặp khá nhiều trở ngại sau đó khá trở lại từ 2006 đến 2009. Tôi tự để ý thấy mình có chu kỳ công việc khoảng hơn 2 năm thì hoặc được thăng chức hoặc phải chuyển sang công ty khác nhưng nhìn chung là theo chiều hướng đi lên. Tính tôi ưa tĩnh, ít nói nhưng thời vận đưa đẩy khiến mình luôn phải làm công việc ngược với bản tính mang tính chất năng động đi lại nhiều, giao thiệp nói chuyện nhiều. Không biết có phải là do đặc tính của Tòng Nhi cách hay không? (nhiều Thương Quan).

Tôi muốn hỏi thêm về vấn đề hóa trong Bát Tự của tôi: Ngọ Mùi có hợp hóa hỏa được không khi mà nguyệt chi Mùi tàng Đinh hỏa?
        ? Mão Mùi có hợp thành bán cục mộc được không khi thiên can có Giáp mộc?

Rất mong mọi người cho ý kiến.
        Chào mừng bạn đến với huyền không lý số

Cảm ơn
        286
        trong 1,208 bài viết

Nhìn chung về cách Tòng, phải nói là rất hiếm khi gặp thuần túy, tức là đạt được hoàn toàn cách cục để trở thành quý cách hay phú cách, lúc đó thân nhược trở thành vượng là vậy. Ngược lại thì phần đông nhiễm một chút gì đấy làm cho cách cục kém bớt phú quý, lại phải sống vào vận hạn nên dễ hiểu là mấy năm thành, mấy năm bại, có khi sống trái với ý muốn là bình thường. Nếu hiểu rõ mệnh ta như vậy thì yên tâm, không phải Tòng Nhi là như vậy, mà bất kỳ cách Tòng nào cũng thế. Mức độ thân vượng, nhược khác nhau, nên có người trôi nổi hơn, người bình yên hơn. Nếu mà chiều hướng là đi lên như bạn nói thì quả là hơn nhiều người khác rồi.

Về vấn đề địa chi hóa hợp thì Ngọ Mùi không hóa hỏa, mà chỉ nói là cùng phương nam, nên hỏa khí vượng, không phải tại có Đinh hay không có Đinh. Mão Mùi là bán tam hợp Mộc vì có chứa Ất Mão là cung đế vượng của Mộc, khi nào có Hợi thì hoàn toàn là tam hợp Mộc, Kim vụn vặn không thể nào thắng nổi. Nếu Hợi là dụng thần thì ngược lại là khổ, vì Hợi bị hợp mất. Đấy là thí dụ thế, để hiểu tam hợp vượng khí, có khi không có tác dụng khi hợp mất chi mà mình cần.

7. Có 3 Hội viên đã cảm ơn đến "kimcuong" về bài viết có ích này:

HTmania (19-02-10),sonthuy (16-02-10),tom (16-02-10)

Cảm ơn
        4,637
        trong 487 bài viết

Xin mời tubinh cùng các bạn xác định dụng thần, kỵ thần của tứ trụ sau :

Nữ sinh 26/9/1985 11h30
        Quan………...…….Quan….....NC/Tỷ….…....…Tỷ
        Ất………….…...…… Ất…….......Mậu….…….......Mậu
        Sửu………….…...… Dậu …...… Thìn……...…..... Ngọ
        Kỷ Tân Quý........Tân........Mậu Quý Ất..... Đinh Kỷ
        Kiếp Thương Tài...Thương...Tỉ Tài Quan.....Ấn Kiếp
        Đại vận: Bính tuất, Đinh hợi, Mậu tý, Kỷ sửu, Canh dần, Tân mão, Nhâm thìn, Quí tỵ

Cảm ơn
        6
        trong 3 bài viết

Blink Xác định Dụng Thần

Tôi xin nhận xét như sau:

Nữ mệnh: Ất Sửu, Ất Dậu, Mậu thìn, Mậu Ngọ.

Sanh ngày Mậu tháng Dậu thổ nhược, nhờ có nhiều Tỷ, Kiếp ở các trụ giờ, ngày, năm và có cả Ấn nữa nên vượng lại. Tuy nhiên, Nguyệt lệnh thì có Thương lâm quan ở Dậu lấy khí của Nhật chủ lại còn được Tỷ Kiếp sinh nên Thương quá vượng. Nếu lấy Ấn làm Dụng Thần để khắc Thương thì Tài phá Ấn. Theo tôi nên lấy Tài làm Dụng Thần vì Tài giúp thông quan (Thương sinh Tài, Tài sinh Quan) và lấy bớt khí của Thương.

Tóm lại nếu lấy Tài làm Dụng Thần thì Tài Quan mạnh mà Nhật chủ bớt bị tiết khí.

Rất mong được nghe ý kiến của các bạn khác.

10. Danh sách Hội Viên đã cảm ơn "HTmania" về bài viết có ích này:

sonthuy (19-02-10)

Cảm ơn
        5
        trong 0 bài viết

Nam 2/1/1992 giờ tý
        Tân mùi,Canh tý,Đinh sửu,Canh tý.
        Mong mọi người giúp xem hộ tứ trụ trên có dụng thần và kị thần là gì ?

Cảm ơn
        4,637
        trong 487 bài viết

Trích Nguyên văn bởi HTmania Xem bài gởi
        Tôi xin nhận xét như sau:
        Sanh ngày Mậu tháng Dậu thổ nhược, nhờ có nhiều Tỷ, Kiếp ở các trụ giờ, ngày, năm và có cả Ấn nữa nên vượng lại. Tuy nhiên, Nguyệt lệnh thì có Thương lâm quan ở Dậu lấy khí của Nhật chủ lại còn được Tỷ Kiếp sinh nên Thương quá vượng. Nếu lấy Ấn làm Dụng Thần để khắc Thương thì Tài phá Ấn. Theo tôi nên lấy Tài làm Dụng Thần vì Tài giúp thông quan (Thương sinh Tài, Tài sinh Quan) và lấy bớt khí của Thương.
        Tóm lại nếu lấy Tài làm Dụng Thần thì Tài Quan mạnh mà Nhật chủ bớt bị tiết khí.
        Rất mong được nghe ý kiến của các bạn khác.
        Cảm ơn HTmania đã quan tâm và chọn Dụng Thần: Tài (Thủy).
        Mời các bạn cho thêm ý kiến, cảm ơn.

Cảm ơn
        69
        trong 119 bài viết

ngày mậu sinh tháng dậu:Tử không được lệnh.
        tỉ ở trụ ngày sinh cho nhật nhưng lực yếu.
        Quan trên trụ năm tháng khắc thân.
        kình dương trụ ngày không có lực.
        nên thân nhược.Dụng thần chọn bính hỏa(kiêu).
        trụ của bạn đang bắt đầu đại vận mậu tý.sinh cho dụng thần.dụng thần sinh thân.nên thân bạn sẽ bớt nhược.gánh được tài.năm 2012,2013 hành vào đất tài.sẽ có tin mừng về tài.nhưng nhớ thân nhược khó gánh tài.bạn nhớ cận thận.
        bác nào có thêm ý kiến thì dẫn giải thêm nha.
        cám ơn nhiều
        thay đổi nội dung bởi: chungnp, 28-03-10 lúc 21:34 Lý do: viết sai chính tả

14. Danh sách Hội Viên đã cảm ơn "chungnp" về bài viết có ích này:

sonthuy (29-03-10)

Cảm ơn
        4,637
        trong 487 bài viết

Trích Nguyên văn bởi chungnp Xem bài gởi
        ngày mậu sinh tháng dậu:Tử không được lệnh.
        tỉ ở trụ ngày sinh cho nhật nhưng lực yếu.
        Quan trên trụ năm tháng khắc thân.
        kình dương trụ ngày không có lực.
        nên thân nhược.Dụng thần chọn bính hỏa(kiêu).
        trụ của bạn đang bắt đầu đại vận mậu tý.sinh cho dụng thần.dụng thần sinh thân.nên thân bạn sẽ bớt nhược.gánh được tài.năm 2012,2013 hành vào đất tài.sẽ có tin mừng về tài.nhưng nhớ thân nhược khó gánh tài.bạn nhớ cận thận.
        bác nào có thêm ý kiến thì dẫn giải thêm nha.
        cám ơn nhiều
        Cảm ơn bạn Chungnp đã tham gia luận cho Tứ trụ này, bạn chọn dụng thần là Kiêu (Bính Hỏa), bạn cũng có lý chọn dụng thần Kiêu để trợ Thân (Mậu-Thổ), nhưng hình như bạn không để ý là Kiêu (Bính Hỏa) không có trong Tứ trụ và các ĐV (đại vận) cũng ít ở ĐV1, ĐV5, ĐV8 dụng thần it hiệu quả, vào đại vận Mậu Tý không có hỏa, chỉ có Thổ và Thủy không sinh cho Dụng thần Kiêu-Bính Hỏa được.
        Mời các bạn tiếp tục cho ý kiến. Cảm ơn

Trang 4/12 đầuđầu ... 23456 ... cuốicuối

Đề tài tương tự

1. Xem giúp Dụng thần
        By quocnam in forum Nhờ xem Tử Bình
        Trả lời: 12
        Bài mới: 06-12-09, 12:46
      2. Trả lời: 5
        Bài mới: 10-11-09, 14:11
      3. Thắc mắc Dụng thần
        By Ducminh in forum Tử bình