Tên đăng nhập:
Bạn đã có tài khoản chưa?
Quên mật khẩu?
  • Đăng nhập / Ghi danh

kết quả từ 1 tới 10 trên 27

Threaded View

Cảm ơn
        99
        trong 1,467 bài viết

Trích Nguyên văn bởi BanChatDichHoc Xem bài gởi
        Em chào các bác ...!!!

Có thể bác VinhL và các bác chưa phát hiện ra chỗ khác nhau iuwax 2 chỗ em đánh dấu mầu xanh hôm trước . Lẽ ra hôm nay phải giải thích rõ . Nhưng em sẽ giải thích điều đó ở bài khác . Bây giờ xin trả lời câu hỏi phía trên của bác VinhL . Qua đó bác VnhL và các bác xem em nắm được Huyền Không Đại Quái khoảng bao nhiêu phần trăm và những đánh giá của em về Phong Thủy Huyền Không Đại Quái có đúng không ...

* Thuyết quy tàng trong 64 quái viên đồ có đặc điểm cơ bản sau :

1 . Lấy Địa Mẫu Quái biến hào làm tiêu chuần xác định cát hung , của vận , quái , ....Cũng vì vậy được gọi là Quy Tàng Pháp .

a) Đia Mẫu Quái biến hào gồm :

Diên niên tại Càn - mang số 9 . Thiên y tại Đoài - mang số 4 . Lục Sát tại Ly - mang số 3 . Họa hại tại chấn - mang số 8 . Ngũ quỷ tại Tốn - mang số 2 . Tuyệt Mệnh tại Khảm - mang số 7 . Sinh khí tại cấn - mang số 6 . Phục vị tại Khôn mang số 1 .

b) Bát vận

- Bát vận được hình thành sau khi đem các quái số nhập trung luôn chuyển qua bát phương . Dùng số của nó dựa vào sinh khắc , hợp mà xét ở phương vị nào là diên niên , phương vị nào là tuyệt mạng , ngũ quỷ , ...

- Sau đó , chỗ nào là cứ chỗ nào diên niên ta thay bằng số 9 tức quái càn , chỗ nào là phục vị ta thay bằng quái khôn , tức số 1 , ....

- Quá trình này tạo ra 8 đồ hình được gọi là 8 vận . Mỗi vận gồm 8 quái trùng . Nếu lấy nguyên lí hào cùng tính chất gặp nhâu biến thành âm , khác tính chất gặp nhau biến thành dương để xét mối quan hệ giữa nội quái và ngoại quái trong 8 quái trùng của mỗi vận . ta sẽ thấy chúng có đặc điểm sau :

+ Vận 1 : Toàn quái biến thành khôn
        + Vận 2 : Toàn quái biến thành Tốn
        + Vận 3 : Toàn quái biến thành Ly, ...

*Từ đây có thể thấy : nguyên tắc cùng tính chất biến âm , khác tính chất biến dương là nền tảng của Quy tàng Pháp trong 64 quái viên đồ . Như vậy bát vận sẽ bao gồm : Khôn vận , Tốn vận , Ly vận , ....

* Trên đây là một vài điều em biết về Quy Tàng Pháp của Huyền Không Đại Quái .

* Sau đây em có mấy đánh giá về phép này như sau :

1 . Huyền Không Đại Quái lấy . Địa mẫu quái biến hào làm yếu tố cơ bản nhất để xây dựng học thuyết , là cơ sở xác định cát hung cát hung .

- Điều này không thể được coi là cái gì đó mới mẻ . Vì bản thân Phong thủy truyền thống đã sử dụng nó . Cụ thể là

+ Phép biến hào không chỉ áp dụng với Địa mẫu quái mà còn cả Thiên Phụ quái , rồi phát triển áp dụng với cả 8 quái . Hình thành lý luận về Bát Trạch ( Bác nào tưng đọc Bát Trạch minh kính chẳng hiểu ) .

+ Địa Mẫu Quái biến hào khi được kết hợp với nạp giáp tạo thành hệ thống lý luận có tên là : Di Tinh Biến Khí . Phong thủy truyền thống cũng có sẵn .

2. Lý Luận về bát vận có mấy vấn đề sau :

- Bát vận được hình thành sau khi đưa các quẻ nhập trung và xét sự biến đổi cát hung ở 8 phương . Việc làm này không khác phép Đại Du Niên của Bát trạch . ( không biết có nên gọi là đạo văn hay không )

- Việc xác định thời gian hành vận của bát vận không rõ ràng .

- Tám quẻ của mỗi vận khi dụng Quy Tàng Pháp thì biến thành Vận quái . Vận quái lại lấy Địa mẫu quái biến hào làm khuôn mẫu . Vậy là vận 1 tức khôn vận . Theo địa mẫu quái là phục vị . Vậy vận phục vị này làm nhà bất kì hướng nào cũng tốt thì phái , Nếu rôi vào Khảm vận . Tức Tuyệt mệnh vận chắc làm nhà hướng nào cũng hung .

* Em nhờ các bác xem giúp . Liệu em có nhầm lẫn nào không . Hay Quy Tàng Pháp cũng là sự ngớ ngẩn .
        * Em chào các bác ....!!!!
        Bát San của Bát Trạch chỉ là cái cửa vào Huyền Không Đại Quái thôi lão ạ. Cái gì là Phiên Thiên Đão Địa, cái gì là Giang Đông Giang Tây, Thác Tông Phản Phục (Dịch Thuyết), xem ra lão vẫn chưa đi sâu vào các thuyết của Dịch.

Hihihihihihi

Bát Trạch chỉ là đơn giản hóa nguyên lý của Huyền Không Đại Quái, để thường dân dể sử dụng, xấu rồi củng tới tốt, đơn giản dể dùng ấy mà.

Theo bài lão viết thì lão nên gom vài quyển Huyền Không Đại Quái về đọc trước đi, hiểu nó kỷ càn đã rồi hảy đánh giá nó.
        Chào mừng bạn đến với huyền không lý số

2. Có 3 Hội viên đã cảm ơn đến "VinhL" về bài viết có ích này:

ChucSonTu (01-08-17),trandoan (08-07-17),vanti67 (31-07-17)

Đề tài tương tự

1. xin hỏi về la kinh
        By thanhcan in forum Tư vấn phong thủy
        Trả lời: 2
        Bài mới: 05-09-15, 17:42
      2. Nhờ anh chị hướng dẫn sử dụng La Kinh với ạ
        By con_nha_ngheo in forum Tư vấn phong thủy
        Trả lời: 1
        Bài mới: 26-04-13, 15:20
      3. Ngọc xích kinh
        By sisi in forum Tủ sách Huyền Không Lý Số
        Trả lời: 30