Tên đăng nhập:
Bạn đã có tài khoản chưa?
Quên mật khẩu?
  • Đăng nhập / Ghi danh

Trang 3/4 đầuđầu 1234 cuốicuối
    kết quả từ 21 tới 30 trên 35
        longbow132004's Avatar
        longbow132004 Guest

bạn doanh tam nhan thân mến, theo như bạn viết thì bạn đã có tham khảo qua các sách của anh Bình Nguyên Quân hay các bài viết của anh van hoai. Thật ra phong thủy ko khó như nhiều người lầm tưởng, do 1 số cá nhân nghĩ mình biết hơn người 1 chút làm ra vẻ tự cao tự đại nên dần dần môn này bị thất truyền, thêm bọn thuật sĩ giang hồ tung hỏa mù làm cho người học chân chính trên bước đường nghiên cứu thật là khó khăn, đôi khi đọc được 1 cuốn sách hay hoặc gặp 1 thầy giỏi nhưng vẫn ko dám tin đó là sự thật. Bạn và mình cũng cùng chung trên 1 con đường nghiên cứu phong thủy, mình thì có cơ duyên đi trước bạn 1 bước thôi. Nếu có gì thắc mắc bạn có thể lập 1 topic riêng hoặc post vào bài nào cũng được, để các anh em trên đây cùng chia sẻ với bạn
        Chào mừng bạn đến với huyền không lý số

Cảm ơn
        80
        trong 15 bài viết

Trích Nguyên văn bởi longbow132004 Xem bài gởi
        bạn doanh tam nhan thân mến, theo như bạn viết thì bạn đã có tham khảo qua các sách của anh Bình Nguyên Quân hay các bài viết của anh van hoai. Thật ra phong thủy ko khó như nhiều người lầm tưởng...
        Bạn và mình cũng cùng chung trên 1 con đường nghiên cứu phong thủy, mình thì có cơ duyên đi trước bạn 1 bước thôi. Nếu có gì thắc mắc bạn có thể lập 1 topic riêng hoặc post vào bài nào cũng được, để các anh em trên đây cùng chia sẻ với bạn
        Kính gởi huynh longbow132004
        Từ ngày nghiên cứu về phong thủy cho đến giờ, đệ thấy nó phức tạp và khó quá không giống như ý huynh đã nói. Sở dĩ như vậy theo đệ là do nền tảng lý thuyết không đồng nhất, mỗi phái một lập luận khác nhau, đương nhiên kết quả luận đoán cũng khác nhau. Ở chổ này thì phái này cho là tốt, ở phái khác thì cho là xấu và ngược lại. Ngay trong một trường phái mà có các phái khác nhau thì lập luận cũng khác nhau (ví dụ Cửu tinh có người viết là 9 vì sao, có người viết là không phải, tam ban liên châu theo HKPT là cục tốt, nhưng theo HK Trung Châu thì không tốt, ai tinh và thế tinh của Trung Châu phái cũng khác, rồi mỗi vận của HKPT là 20 năm nhưng theo HKLP thì không nhất định là 20 năm v.v...). Vì vậy cứ sa đà vào lý thuyết nhiều quá thì không biết đâu là đúng sai, mà cái thuyết phục nhất vẫn là kết quả nghiệm chứng. Nhưng nghiệm chứng ở đây cũng chỉ là kinh nghiệm của từng cá nhân và từng trường hợp riêng lẽ chứ không có bằng chứng một cách khoa học đầy thuyết phục. Vì chúng ta xem phong thuỷ là môn khoa học thì phải có bằng chứng khoa học để có kết luận rõ ràng. Ví dụ như chúng ta thống kê tìm một số nhà tam ban quái liên châu, rồi nghiên cứu xem kết quả xấu tốt như thế nào, bao nhiêu nhà tốt, bao nhiêu nhà xấu v.v...rồi tính phần trăm tỷ lệ... như một nghiên cứu khoa học khác. Có như vậy thì tính hiệu quả trong phong thủy sẽ cao hơn...
        Đây là đệ nói theo ý kiến riêng của đệ, chứ còn các huynh thì cách kiến giải khác. Mong các huynh chỉ bảo thêm.

longbow132004's Avatar
        longbow132004 Guest

ah.vấn đề này thì chắc ai nghiên cứu phong thủy nhiều đều gặp phải. Phong thủy là 1 ngành khoa học thực tế, nên ngoài việc chúng ta biết lý thuyết chỉ là 1 nửa,còn phải biết vận dụng chúng vào thực tế.
        Cũng giống như chúng ta biết phương pháp,công thức giải toán nhưng đều đó chưa đủ, mà phải biết áp dụng để giải cho ra 1 bài toán mới là mục đích cuối cùng của người học toán. Tương tự như người học phong thủy, mục đích cuối của môn học này chính là việc thực hành,chuyển cuộc đất hay mộ từ xấu thành tốt,gặp phúc tránh họa, chứ ngồi nghiên cứu cả đời như con mọt sách mà ko thực hành thì cũng chẳng có ích lợi gì, chỉ là 1 anh lý thuyết suông mà thôi
        Tuy nhiên, cong thức-phương pháp giải toán thì ko có gì bí mật, còn lý thuyết phong thủy muốn tiếp cận quả ko phải là điều đơn giản, nên nhiều người khi tiếp cận được rồi thì cho rằng ta đây chỉ 1 mình ta biết,rồi tưởng như vậy là hay mà quên mất mục đích cuối cùng là phải đem ra thực hành.
        Cho nên, bạn ko nên quá sa đà vào phái này phái kia, mà phải chọn cho mình 1 phái,rồi từ đó chuyên tâm nghiên cứu. Huyền không phi tinh, trung châu, tam hợp, thẩm thị,tưởng thị...........vv... phái nào cũng cho rằng mình hay, cũng giống như giải 1 bài toán, ko chỉ có 1 cách giải, cách giải nào đi tới đáp số cũng là được rồi,tuy nhiên chỉ 1 hoặc 2 cách giải ngắn nhất mà lại dễ hiểu nhất. Các trường phái phong thủy thì có hàng chục, ko thì hàng trăm,nhưng chẳng có gì đáng lo, phái nào có thể đưa ra lý giải thực tế , 1 cách khoa học thì ta theo.
        Cũng giống nhu hồi xưa,khoảng thập niên 80 ở sài gòn, bát trạch phái nổi lên và rất thịnh hành ở khu sài gòn chợ lớn, nhưng vì phái đó ko thể lý giải được nhưng câu hỏi của phong thủy thực tế nên dần dần suy yếu. ( vd như nhà hướng sinh khí tại sao có lúc lại suy) hoặc như phái loan đầu quan niệm trước thủy sau sơn là tốt, nhưng có những nhà địa thế như vậy lại suy bại...vv...
        Nay mình có duyên được thực hành phong thủy ,từng sửa chữa qua nhiều nhà,nghiệm thấy các tài liêu phong thủy của anh vanhoai và anh bình nguyên quân rất tốt, đem áp dụng thực tế thì thấy hiệu quả. Nên bước đầu nghiên cứu thì bạn nên nắm nhuần nhuyễn lý thuyết như trên, sau đó áp dụng vào nhà mình, thấy hiệu quả thì tới người thân,bạn bè ...
        Chúc bạn mau tiến bộ trên con đường nghiên cứu và thực hành phong thủy

4. Danh sách Hội Viên đã cảm ơn "longbow132004" về bài viết có ích này:

huongvi (30-12-09)

Cảm ơn
        80
        trong 15 bài viết

Gởi huynh longbow132004
        Đệ cũng đồng ý với một số ý kiến của huynh: chúng ta biết lý thuyết chỉ là 1 nửa,còn phải biết vận dụng chúng vào thực tế. Tuy nhiên theo đệ thì lý thuyết cao hơn một chút, nó soi đường cho thực hành, lý thuyết phải tốt thì thực hành mới có kết quả.Nhưng do lý thuyết của các phái luận phong thủy có khác nhau, mà không có bằng chứng thuyết phục để chứng minh, nên làm cho người học phải khó xử trong việc áp dụng thực tế. Đệ xin lấy ví dụ tam ban liên châu ở trên, bạn của đệ có lô đất xây dựng hồi đầu năm, đệ thấy nhà được cục tam ban liên châu quý giá, cộng thêm loan đầu cũng khá phù hợp ( theo trình độ hiểu biết của đệ), lúc đó đệ nói với bạn đệ là nhà quá tốt; thế nhưng sau khi đọc bài HK Trung Châu gần đây của huynh Nam Phong thì phái này cho rằng cục thế này không tốt, làm cho đệ không biết nói sao với bạn của đệ. Khổ vậy đó.
        Vì vậy đệ nghĩ : Với công lực thâm hậu và từng trải của các huynh, nên tổng hợp lại những cách luận giải có kết quả gần giống nhau của các phái về một vấn đề nào đó, để trở thành một điều gần như là quy tắc. Còn những ý kiến khác nhau của các phái về một vấn đề nào đó thì nên có một nghiên cứu khoa học cụ thể để rút ra kết luận. Có như vậy thì những người học tập phong thủy đi sau như đệ khỏi phải lạc vào "mê hồn trận" của phong thủy. Chúng ta cùng hợp sức nhau để nghiên cứu từng vấn đề một vừa lý thuyết vừa thực hành một cách khoa học thì tốt biết mấy. Đôi điều suy nghĩ của đệ, mong huynh đừng chấp.

longbow132004's Avatar
        longbow132004 Guest

hix, doan nhan tam quá khách sáo rồi, mình cũng ko có nội lực thâm hậu gì đâu. Doan Nhan tam có thể post hướng đât,vị trí, miêu tả loan đầu lên cho mọi người cùng xem được ko? Biết đâu mọi người lại có thể đưa ra ý kiến chính xác giúp cho bạn của doan nhan tam được thì sao. Lý thuyết thì mênh mông, nên học từ thực hành kết hợp kiểm nghiệm lý thuyết. Và thực hành thì muôn màu muôn vẻ hơn nên mình nói trong phong thủy thực hành quan trọng hơn lý thuyết là vậy ( ko phủ nhận tầm quan trọng của lý thuyết trong tất cả mọi ngành ko riêng gi phong thủy) và phong thủy cũng là 1 môn khoa học thực hành mà.

Cảm ơn
        70
        trong 39 bài viết

thưa anh DOANTAMNHAN theo em biết thì nhà tọa tuất hướng thìnco1 tinh bàn là
        876--432--654
        765--987--219
        321--543--198
        là cục thượng sơn hạ thủy.tam ban liên châu.ở nhà này tài lộc nhân đinh đều suy tổn.em thấy đúng.vì từ khi em chuyển vào ở thì thấy đúng là như vậy.nếu bác ko tin thì cứ chuyển đến nhà có tọa độ này mà ở thì biết liền.he he
        Vạn Lưu Quy Tông

Cảm ơn
        170
        trong 102 bài viết

..............................................
        Cũng giống nhu hồi xưa,khoảng thập niên 80 ở sài gòn, bát trạch phái nổi lên và rất thịnh hành ở khu sài gòn chợ lớn, nhưng vì phái đó ko thể lý giải được nhưng câu hỏi của phong thủy thực tế nên dần dần suy yếu. ( vd như nhà hướng sinh khí tại sao có lúc lại suy) hoặc như phái loan đầu quan niệm trước thủy sau sơn là tốt, nhưng có những nhà địa thế như vậy lại suy bại...vv...
        Nay mình có duyên được thực hành phong thủy ,từng sửa chữa qua nhiều nhà,nghiệm thấy các tài liêu phong thủy của anh vanhoai và anh bình nguyên quân rất tốt, đem áp dụng thực tế thì thấy hiệu quả. Nên bước đầu nghiên cứu thì bạn nên nắm nhuần nhuyễn lý thuyết như trên, sau đó áp dụng vào nhà mình, thấy hiệu quả thì tới người thân,bạn bè ...
        Chúc bạn mau tiến bộ trên con đường nghiên cứu và thực hành phong thủy
        Xin chào Longbow.
        Tôi cũng mới tập tểnh bước chân vào làng Phong Thủy nầy . Qua những gì bạn nói trên : "...Nay mình có duyên được thực hành phong thủy ,từng sửa chữa qua nhiều nhà...", mong bạn đăng những ví dụ thực tế nầy lên để mọi người cùng học hỏi được chăng ? . Cảm ơn bạn nhiều

longbow132004's Avatar
        longbow132004 Guest

bạn Paloma thân mến, thật sự thì bạn làm mình thất vọng nhiều vì mang danh dịch lý mà lại làm ô danh dịch lý như vậy thì bạn phải cảm thấy tự xấu hổ mang danh người học dịch. Mình cũng đã học dịch nhưng chưa bao giờ dám khoe khoang ta đây là dân dịch lý, thứ 2 chưa dám đem quẻ cho ai bao giờ,vì chắc gì mình giỏi hơnngười ta mà cho quẻ. Mấy cái sai của bạn đây:

_Ngòai đời thật mình ko quan tâm bạn tài giỏi như thế nào,hoặc quen biết thành viên nào trong ban quản trị,hay thậm chí bạn là admin hay chủ nhân của web này đi nữa nhưng bạn đã post bài dưới nick paloma, bài viết của bạn hiện tại chỉ có 3, ít ra khi post bài phản biện hoặc cho quẻ gì mình bạn nên dùng từ ngữ đúng mực và lịch sự, ko nên đem nick của mình ra mà châm chọc,gọi là lông bông. VÌ dù sao thì nick longbow đã tham gia nhiều bài viết hơn nick paloma,ko phải ngẫu nhiên mà diễn đàn đặt ra rank: hội viên,thành viên tích cực,thành viên đặt biệt đâu bạn ah . 1 người học dịch như bạn ko phân biệt đâu là phạm vi real life,đâu là phạm vi net life thì mình thật thất vọng, phạm vi còn không phân biệt được mà cho mình quẻ thì thật là .

_"mong bạn đăng những ví dụ thực tế nầy lên để mọi người cùng học hỏi được chăng" :có câu nói: "ngọc ko đem cho heo" bao giờ bạn ah, mình cũng đã tư vấn các cuộc nhà trong mục tư vấn phong thủy,bạn có thể vào đó mà xem,nếu có thắc mắc xin nêu ý kiến của bạn lên.

Nhân đây mình cũng có 1 thắc mắc ,mong bạn giải đáp giùm mình, để mình được học hỏi thêm về cách luận quẻ của bạn. Nếu bạn trả lời được câu hỏi của mình,mình xin post bất cứ vd nào bạn thích và muốn học hỏi. Đây là phạm vi tình lý của câu chuyện mình:

_sở dĩ mình post bài chậm vì hôm qua nhà mình bị mất trộm 12tr đồng,phải ra công an trình báo,làm thủ tục lôi thôi,nên mới rảnh sáng nay để post bài. Vào lúc 9g42p sáng hôm qua thì mình phát hiện tiền 12tr của mình bị mất. Vậy câu hỏi của mình như sau :
        _mình không biết ai đã lấy, có 2 trường hợp như sau :
        +người ngòai
        +người trong nhà
        _Số tiền đã mất liệu có tìm lại được không
        _Nếu tìm lại được thì ai là người tìm lại được:
        +công an
        +mình hoặc người nhà của mình.

Đó là phạm vi tình lý câu chuyện của mình,mong bạn gíup cho.Nếu bạn trả lời, thì mới chứng tỏ rằng bạn là người học dịch và dụng dịch cao,nếu vậy mình xin nhận quà của bạn 1 cách chân thành. Nếu bạn đi luôn,ko trả lời câu hỏi này,điều đó chứng tỏ bạn là ngừơi thích ăn bốc nói phét, chỉ giỏi đem ba cái quẻ đi cho lung tung mà ko hiểu dụng dịch là gì? nếu vậy mong bạn về nhà nghiên cứu dịch lý thêm chứ thực lực không có mà đem cho đồ lung tung thì làm mình càng thất vọng về cái danh dịch học sĩ của bạn hơn

Cảm ơn
        1,033
        trong 4,266 bài viết

Chúng ta nên giữ hòa khí, để cùng nhau học hỏi.
        [IMG]http://anhdepblog.com/graphics/popular/images/heart-6.gif[/IMG]
        Hạnh phúc cho những ai biết được bí mật của tự nhiên

Cảm ơn
        245
        trong 596 bài viết

bạn Paloma thân mến, thật sự thì bạn làm mình thất vọng nhiều vì mang danh dịch lý mà lại làm ô danh dịch lý như vậy thì bạn phải cảm thấy tự xấu hổ mang danh người học dịch. Mình cũng đã học dịch nhưng chưa bao giờ dám khoe khoang ta đây là dân dịch lý, thứ 2 chưa dám đem quẻ cho ai bao giờ,vì chắc gì mình giỏi hơnngười ta mà cho quẻ. Mấy cái sai của bạn đây:

_Ngòai đời thật mình ko quan tâm bạn tài giỏi như thế nào,hoặc quen biết thành viên nào trong ban quản trị,hay thậm chí bạn là admin hay chủ nhân của web này đi nữa nhưng bạn đã post bài dưới nick paloma, bài viết của bạn hiện tại chỉ có 3, ít ra khi post bài phản biện hoặc cho quẻ gì mình bạn nên dùng từ ngữ đúng mực và lịch sự, ko nên đem nick của mình ra mà châm chọc,gọi là lông bông. VÌ dù sao thì nick longbow đã tham gia nhiều bài viết hơn nick paloma,ko phải ngẫu nhiên mà diễn đàn đặt ra rank: hội viên,thành viên tích cực,thành viên đặt biệt đâu bạn ah . 1 người học dịch như bạn ko phân biệt đâu là phạm vi real life,đâu là phạm vi net life thì mình thật thất vọng, phạm vi còn không phân biệt được mà cho mình quẻ thì thật là .

_"mong bạn đăng những ví dụ thực tế nầy lên để mọi người cùng học hỏi được chăng" :có câu nói: "ngọc ko đem cho heo" bao giờ bạn ah, mình cũng đã tư vấn các cuộc nhà trong mục tư vấn phong thủy,bạn có thể vào đó mà xem,nếu có thắc mắc xin nêu ý kiến của bạn lên.

Nhân đây mình cũng có 1 thắc mắc ,mong bạn giải đáp giùm mình, để mình được học hỏi thêm về cách luận quẻ của bạn. Nếu bạn trả lời được câu hỏi của mình,mình xin post bất cứ vd nào bạn thích và muốn học hỏi. Đây là phạm vi tình lý của câu chuyện mình:

_sở dĩ mình post bài chậm vì hôm qua nhà mình bị mất trộm 12tr đồng,phải ra công an trình báo,làm thủ tục lôi thôi,nên mới rảnh sáng nay để post bài. Vào lúc 9g42p sáng hôm qua thì mình phát hiện tiền 12tr của mình bị mất. Vậy câu hỏi của mình như sau :
        _mình không biết ai đã lấy, có 2 trường hợp như sau :
        +người ngòai
        +người trong nhà
        _Số tiền đã mất liệu có tìm lại được không
        _Nếu tìm lại được thì ai là người tìm lại được:
        +công an
        +mình hoặc người nhà của mình.

Đó là phạm vi tình lý câu chuyện của mình,mong bạn gíup cho.Nếu bạn trả lời, thì mới chứng tỏ rằng bạn là người học dịch và dụng dịch cao,nếu vậy mình xin nhận quà của bạn 1 cách chân thành. Nếu bạn đi luôn,ko trả lời câu hỏi này,điều đó chứng tỏ bạn là ngừơi thích ăn bốc nói phét, chỉ giỏi đem ba cái quẻ đi cho lung tung mà ko hiểu dụng dịch là gì? nếu vậy mong bạn về nhà nghiên cứu dịch lý thêm chứ thực lực không có mà đem cho đồ lung tung thì làm mình càng thất vọng về cái danh dịch học sĩ của bạn hơn
        Chào Longbow132004.
        Nếu thật sự bạn muốn hỏi việc mình cần, xin bạn đăng bài này vào chuyên mục Dịch số sẽ có người tư vấn cho bạn để cùng học hỏi chứ không nên có những lời lẽ thách đố ,khích bác lẫn nhau thế này . Cảm ơn bạn.

Trang 3/4 đầuđầu 1234 cuốicuối

Đề tài tương tự

1. Vài lá số lạ
        By htruongdinh in forum Tử Bình
        Trả lời: 9
        Bài mới: 25-02-15, 15:12
      2. Nghi vấn chưa lời giải
        By tuyettinh09 in forum Phong Thủy
        Trả lời: 11
        Bài mới: 08-12-09, 23:38
      3. Mua vui cũng được 1 vài trống canh