Tên đăng nhập:
Bạn đã có tài khoản chưa?
Quên mật khẩu?
  • Đăng nhập / Ghi danh

Trang 21/59 đầuđầu ... 11192021222331 ... cuốicuối
    kết quả từ 201 tới 210 trên 583
        Cảm ơn
        29
        trong 4 bài viết

Em xin tham gia học hỏi ạh!

Quẻ Bác - Tấn

Đoán:
        Nhà đương sự có cái cầu thang đi lên tầng trên có vấn đề: khoảng cách giữa các bậc chưa hợp lý, bậc cao quá. Cầu thang quá dốc, hình thế cầu thang tạo luồng khí xô mạnh.
        Có thể có người bị ngã vì cái cầu thang đó.

Nhà đương số có thể dỡ phần mái ra để cơi nới thêm 1 phòng ở trên nữa.
        Việc sửa nhà là chủ ý của 1 người phụ nữ đứng tuổi, béo, hơi chậm chạp, có thể chân có tật. Từng bị tai nạn - leo cầu thang bị ngã mạnh.

Đương số có đầu óc sáng láng, bao dung, khá nhân hậu..
        Cũng giống như đương số nhìn thì có vẻ tầm thường nhưng thực sự tài quý; Nhà đương só có cất giấu rất nhiều tiền của.. lần sửa này đành mang ra sử dụng.

Lần này sửa lớn: sửa mái, cơi thêm phòng trên, sửa cầu thang, sơn sửa bên ngoài, bịt bớt cửa sổ.. sau sửa nhìn bên ngoài nhà khá cao đẹp.
        thay đổi nội dung bởi: Hiền Lành Béo Tốt, 25-04-10 lúc 08:14
        Đang học Đằng Vân!

2. Có 2 Hội viên đã cảm ơn đến "Hiền Lành Béo Tốt" về bài viết có ích này:

dongphuong (25-04-10),vanhoai (25-04-10)

Cảm ơn
        13
        trong 6 bài viết

Xin Chào các bác
        cháu mới vào Diễn Đàn học Dịch Số theo bác ThanhTu.
        Nhưng bài Bác - Tấn do bác VH đưa lên thì cách luận của bác ThaiHoa, Hoang_nhuy, và bác Hiền Lành Béo Tốt thấy rất hay nhưng cháu không hiểu cách luận thế nào mà ra hay vậy, xin các bác phân tích rõ hơn nữa.
        Xin Cảm Ơn
        PN
        Chào mừng bạn đến với huyền không lý số

Cảm ơn
        1,033
        trong 4,266 bài viết

Trích Nguyên văn bởi phuongnam Xem bài gởi
        Xin Chào các bác
        cháu mới vào Diễn Đàn học Dịch Số theo bác ThanhTu.
        Nhưng bài Bác - Tấn do bác VH đưa lên thì cách luận của bác ThaiHoa, Hoang_nhuy, và bác Hiền Lành Béo Tốt thấy rất hay nhưng cháu không hiểu cách luận thế nào mà ra hay vậy, xin các bác phân tích rõ hơn nữa.
        Xin Cảm Ơn
        PN
        Cảm ơn PHương Nam.
        Các bạn nên đưa cách luận để anh em học hỏi, còn nói không không nếu trúng thì chỉ lả đoán mò không có cơ sở.

Ở quẻ Bác- Tấn ta thấy không có câu hỏi nên khó trả lời. Đây là ở một cấp cao hơn một chút. ta có thể dùng phương pháp động ở quẻ nào thì ứng ở quẻ kia. Như động ở Bác thì ứng ở Tấn rồi sau đó cho động ở Tấn thì ứng ở Bác. Cố lên nhé.
        [IMG]http://anhdepblog.com/graphics/popular/images/heart-6.gif[/IMG]
        Hạnh phúc cho những ai biết được bí mật của tự nhiên

5. Danh sách Hội Viên đã cảm ơn "vanhoai" về bài viết có ích này:

Hiền Lành Béo Tốt (28-04-10)

Cảm ơn
        37
        trong 147 bài viết

Trích Nguyên văn bởi vanhoai Xem bài gởi
        Cảm ơn anh Thanh Từ và Bạn dongphuong. VH tôi cũng nghĩ vậy và có hội ý với một anh bạn cũng là "thầy" và anh ấy cũng cùng ý kiến: đó là dựa vào một người trong họ và ở vai trên tức ông cố ông sơ gì đó.
        Để giao lưu, VH tôi cũng nói là mình chuyên về phong thuỷ. Nhân nhà bà "thầy" đang sửa, bà nói tôi coi dùm. Không có mang la kinh theo, thật là khó phải không các bạn.
        Được biết căn nhà bà đang ở xây dựng vào khoảng những năm 9O (vận 7).
        Quẻ hữu thường: Bác - Tấn
        Theo các bạn tôi nên nói gì về quá khứ căn nhà này để lấy oai.
        Chào anh VH và các bạn:
        Với loại thắc mắc mà không có phạm vi tình lý rõ ràng, không có câu hỏi cụ thể thì ta có thể lấy chính Quẻ Chánh hoặc quẻ Biến làm phạm vi tình lý, hoặc ta dựa vào cả Chánh lẫn Biến để có câu biến thông, hoặc để phác họa không gian............

- Nói về phạm vi là Bác.
        - Sơn Địa Bác là hào âm lấn dương đến lúc cùng cực, trong quẻ Bác chỉ còn duy nhất 1 hào Dương ở hào 6, quẻ này gọi là "Âm thịnh Dương suy" là hình ảnh của lúc hoàng hôn, bóng tối đang lấn dần ánh sáng, hoàng hôn là chiều tối ánh Mặt Trời chỉ còn hừng sáng đôi chút rồi sẽ mất đi bởi bóng tối, là hình ảnh vài ráng mây lãng đãng cuối trời rồi sẽ chìm vào đêm tối. Về hình ảnh sự sống là lúc thoi thóp, còn chút hơi thở cuối cùng hấp hối, vài lời trăn trói cuối cùng, là lúc cây khô còn vài lá vàng héo úa trơ cành, trơ xương.........Về hình tượng thì Sơn và Địa là nấm đất mô lên bên dưới là Địa là là sự âm u là hình ảnh của nấm mồ mả nghĩa địa hương tàn khói lạnh.......
        - Nói về phạm vi Tấn:
        - Hỏa Địa Tấn là lửa trên đất, là hình ảnh Mặt Trời trên Mặt Đất nên mọi thứ được hiển hiện lộ rõ ra, là lúc bình minh ánh sáng rực rỡ thì mọi vật "tiến ra" ngoài hang đi tới lui kiếm ăn, làm việc..........nên có nghĩa là "Tiến dã" và "Hiển Hiện". Từ đó nếu lấy ý "Tiến dã" thì là con đường đi, xe, cộ.........Nếu lấy ý "Hiển Hiện" thì là màng hình tivi, là tấm ảnh, là mặt tiền nhà, là phòng trước nhà (phòng khách)..........
        Tóm lại ở phạm vi phong thủy thì có thể nói rằng:
        ☯ Lấy phạm vi Bác để hỏi thì Tấn là để trả lời:

+ Âm u, mồ mả (Bác) trên con đường đi (Tấn) vô nhà
        + Tối tăm (Bác) trước mặt tiền nhà (Tấn)

☯ Lấy phạm vi Tấn để hỏi thì Bác để trả lời:
        + Cửa vào nhà (Tấn) bị âm khí, tức là suy khí nếu nói theo thuật phong thủy huyền không thì có một trong các con hướng như 2,5,7 (Bác). tức hướng nhà suy ở vận hiện tại (Tấn)
        + Các vật dụng trong nhà như: Bàn thờ, Tivi, ảnh..... (Tấn) đều cũ kỷ, rách, bể hoặc mờ nhạt (Bác).

☯Phạm vi phác họa chung cả Chánh và Biến thì:
        +Bác - Tấn: Hoang tàn hiển hiện
        ☯ Các thắc mắc thêm:
        - Hỏi nhà này có lầu không?
        Lầu là Tấn thì Bác là không có => không có lầu
        - Anh VH có chỉnh sửa gì cho cửa nhà này được vượng hướng không?
        + Chỉnh cho vượng hướng (Tấn) thì (Bác) là không được rồi. Giỏi lắm thì anh chỉ chỉnh cho đỡ hơn thôi, tức mấy con sinh khí, tiến khí, cát tinh ............
        Vài điều cùng anh VH và các bạn, có gì thiếu sót xin anh em bổ sung thêm.
        Xin anh VH cho nhận xét thật tế
        TT

7. Có 7 Hội viên đã cảm ơn đến "thanhtu" về bài viết có ích này:

dongphuong (01-05-10),Hiền Lành Béo Tốt (29-04-10),nguoikhonghoc (29-04-10),phuongnam (29-04-10),Storagebmt05 (20-03-16),thaihoa (03-05-10),vanhoai (01-05-10)

Cảm ơn
        1,033
        trong 4,266 bài viết

Cảm ơn anh Thanh Từ đã có bài phân tích rất sâu sắc.
        Xin tả cảnh về nhà này như sau:
        Từ ngoài vào qua một khu mộ (khoảng 20 ngôi mộ) vài chục mét là tời nhà, chung quanh nhà cây cối um tùm, kể cả phía trước. Không có sân mà chỉ có mái hiên trước nhà rồi đến bàn thiên, sau bàn thên là cây cối lùm. Trong nhà thì bàn thờ cũ kỹ, bụi phủ dày, tivi cũng đã cũ. Dĩ nhiên nhà cấp 4 không có lầu và trước đó cũng chưa từng sảy ra hỏa hoạn. Khi tôi đến thì nhà đang sửa chữa nên đập phá tùm lum. Với quẻ Bác- Tấn luận theo Huyền Không thì chắc chắn hướng tinh là anh Năm, chị Hai hoặc anh Bảy rồi.
        Tôi nói với bà "thầy": Nhà chị trước đây có tiền cho thiên hạ mượn thì đừng đòi vô ích, Nhà chị mấy năm gần đây tiền vào thì ít mà ra thì nhiều, trong nhà có người phá của.
        Bà thầy bái phục và nói: từ trước giờ tôi chưa thấy ai mà nói trúng như Cậu. Quả thật tôi thấy họ khổ cho mượn là y như rằng chẳng bao giờ đòi được.
        Sau này tìm hiểu thêm thì được biết bà có cậu con trai mê đá gà, khiến nhiều lần bà phải trả nợ cho con, hic.
        Tôi hứa lần sau đến sẽ mang "la kinh" đến đo độ số giúp bà bố trí phong thủy.
        Sau này tôi đến và đo được hướng nhà 171 độ, Vận 7 thì trước nhà có sơn hướng (5-7). Sơn tinh 5 có cây cối um tùm thì nhà có hiện tượng ma quái. Hướng tinh 7 vận 8 thành suy khí chủ trộm cướp, giứt nợ,....
        Tôi giúp bà mở cửa ở phương Đông Nam (tính vận 8) có sinh khí cửu tử cũng là cách chuyển Bác thành Tấn vậy.
        thay đổi nội dung bởi: vanhoai, 29-04-10 lúc 20:21

9. Có 4 Hội viên đã cảm ơn đến "vanhoai" về bài viết có ích này:

dongphuong (01-05-10),kun quang (25-03-17),thaihoa (03-05-10),tieuphong (20-07-12)

Cảm ơn
        1,033
        trong 4,266 bài viết

Vẫn tiếp tục câu chuyện của bà "thầy" trên.
        Trong thời gian này có một cô gái (con của một người bạn) đang làm việc bên Đức, điện thoại cho tôi hỏi:" hiện nay công việc của cháu bên này rất tốt, nhưng thời hạn VISA sắp hết mà không còn cách nào có thể ở lại. Trong khi đó lại không muốn theo đường "kết hôn giả". Cháu có một anh bạn trai làm chức vụ rất cao ở tập đoàn, nhưng người Đức ở chức vụ cao thì điều cấm kỵ là kết hôn với người châu á, nếu anh ấy kết hôn với cháu thì anh sẽ mất chức, trong khi anh đang cần tiền để nuôi đứa con (người vợ trước) bị tật nguyền. Vậy cho cháu hỏi: "Anh ấy có chấp nhận hy sinh cho tình yêu không?"

Quẻ hữu thường: Hàm - Tụy

Hôm sau hỏi bà Thầy thì bà nói: sẽ được ở lại nhưng anh bạn chắc chắn giữ ghế chứ không hy sinh cho tình yêu đâu.

Vậy theo anh Thanh Từ và các bạn: Anh chàng người Đức có chấp nhận "hy sinh cho tình yêu" không?

11. Danh sách Hội Viên đã cảm ơn "vanhoai" về bài viết có ích này:

dongphuong (01-05-10)

Cảm ơn
        39
        trong 106 bài viết

Trong thời gian này có một cô gái (con của một người bạn) đang làm việc bên Đức, điện thoại cho tôi hỏi:" hiện nay công việc của cháu bên này rất tốt, nhưng thời hạn VISA sắp hết mà không còn cách nào có thể ở lại. Trong khi đó lại không muốn theo đường "kết hôn giả". Cháu có một anh bạn trai làm chức vụ rất cao ở tập đoàn, nhưng người Đức ở chức vụ cao thì điều cấm kỵ là kết hôn với người châu á, nếu anh ấy kết hôn với cháu thì anh sẽ mất chức, trong khi anh đang cần tiền để nuôi đứa con (người vợ trước) bị tật nguyền. Vậy cho cháu hỏi: "Anh ấy có chấp nhận hy sinh cho tình yêu không?"

Hôm sau hỏi bà Thầy thì bà nói: sẽ được ở lại nhưng anh bạn chắc chắn giữ ghế chứ không hy sinh cho tình yêu đâu.

Vậy theo anh Thanh Từ và các bạn: Anh chàng người Đức có chấp nhận "hy sinh cho tình yêu" không?
        Tình cảm Hàm - Chấp nhận Tụy
        2 người với nhau là trưng tập
        Đúng k nhỉ?

13. Danh sách Hội Viên đã cảm ơn "nguoikhonghoc" về bài viết có ích này:

phuongnam (30-04-10)

Cảm ơn
        13
        trong 6 bài viết

Chào các bác cháu xin tham gia vài ý cũng không khác bác Nguoikhonghoc
        Hàm - Tụy: là Tình cảm tập hợp lại => Anh chàng người Đức kia sẽ nghĩ đến tình cảm nhiều hơn là sự nghiệp. => chấp nhận hy sinh cho tình yêu.
        Ở quẻ này động hào 3 là anh ta là người trọng nội tâm, chủ động chứ không phải là người trọng hình thức bề ngoài giả tạo. Đây quả là người có tình cảm, người tốt.
        xin học thêm ý các ACE và bác ThanhTu
        PN

15. Có 2 Hội viên đã cảm ơn đến "phuongnam" về bài viết có ích này:

dongphuong (01-05-10),vanhoai (01-05-10)

Cảm ơn
        600
        trong 419 bài viết

Chào Anh ThanhTu, Anh VanHoai cà các bạn,

Mấy tháng nay âm thầm theo dõi và học tập môn dịch lý theo cách hướng dẫn của Anh ThanhTu, hôm nay tôi mạo mụi, làm liều dùng câu hỏi của anh VanHoai "có hy sinh cho tình yêu không", "Hàm - Tụy" để ra mắt Chủ nhà . Hy vọng được học hỏi nhiều thừ anh và các bạn trên diễn đàn

Theo phương pháp Đồng lấy dị luận.
        Hàm : tình cảm, giao cảm, tình yêu trai gái (đồng) nên lấy dị luận

Tụy là tụ, tụ họp, nhóm lại, đi theo

Khôn ở dưới = thuận theo, Đoài ở trên = làm vui lòng, (Đoài = con gái) . Động hào 3, nội tâm bức rức giửa tình yêu & việc làm và tình yêu đã thắng. Anh chàng người Đức sẽ "Vì tình yêu" mà "hy sinh việc làm" của minh, mặt dầu nội tâm bị dầy vò .

Xin anh ThanhTu và các bạn góp ý .
        THL
        thay đổi nội dung bởi: TuHepLuong, 01-05-10 lúc 02:56

17. Có 2 Hội viên đã cảm ơn đến "TuHepLuong" về bài viết có ích này:

dongphuong (01-05-10),vanhoai (01-05-10)

Cảm ơn
        37
        trong 147 bài viết

Trích Nguyên văn bởi TuHepLuong Xem bài gởi
        Chào Anh ThanhTu, Anh VanHoai cà các bạn,

Mấy tháng nay âm thầm theo dõi và học tập môn dịch lý theo cách hướng dẫn của Anh ThanhTu, hôm nay tôi mạo mụi, làm liều dùng câu hỏi của anh VanHoai "có hy sinh cho tình yêu không", "Hàm - Tụy" để ra mắt Chủ nhà . Hy vọng được học hỏi nhiều thừ anh và các bạn trên diễn đàn

Theo phương pháp Đồng lấy dị luận.
        Hàm : tình cảm, giao cảm, tình yêu trai gái (đồng) nên lấy dị luận

Tụy là tụ, tụ họp, nhóm lại, đi theo

Khôn ở dưới = thuận theo, Đoài ở trên = làm vui lòng, (Đoài = con gái) . Động hào 3, nội tâm bức rức giửa tình yêu & việc làm và tình yêu đã thắng. Anh chàng người Đức sẽ "Vì tình yêu" mà "hy sinh việc làm" của minh, mặt dầu nội tâm bị dầy vò .

Xin anh ThanhTu và các bạn góp ý .
        THL
        Chào TuHepLuong
        Bài luận "ra mắt chủ nhà" của bạn quả là xuất sắc, có phương pháp Đồng Dị hẳn hoi, và điều sâu sắc hơn là bạn đã phân tích quẻ Tụy là:
        Thuận theo (khôn) phái đẹp, thiếu nữ (Đoài).

thật là đáng khen
        Chúc bạn thành công
        TT
        thay đổi nội dung bởi: thanhtu, 02-05-10 lúc 13:59

19. Có 4 Hội viên đã cảm ơn đến "thanhtu" về bài viết có ích này:

dongphuong (02-05-10),kun quang (25-03-17),thaihoa (03-05-10),vanhoai (02-05-10)

Trang 21/59 đầuđầu ... 11192021222331 ... cuốicuối

Đề tài tương tự

1. Tài liệu Dịch Lý Học Đại Cương
        By admin in forum Tủ sách Huyền Không Lý Số
        Trả lời: 31
        Bài mới: 04-04-17, 22:35
      2. Dịch lý học đại cương
        By virgoo in forum Dịch số
        Trả lời: 67
        Bài mới: 29-10-15, 00:37
      3. Ứng dụng quẻ hình quẻ Dịch trong Phong thủy
        By Hiền Lành Béo Tốt in forum Dịch số