Nguyên văn bởi longbow132004
xin giải thích sơ về thái tuế, tuế phá và tam sát 1 chút cho bạn doanh nhan tam hiểu cặn kẽ hơn.
Trước hết các vì tinh tú trong không gian sao thổ,sao mộc,sao thủy, diêm vương tinh..vv... được phong thủy gọi tên gọn lại là 9 vì sao sắp xếp từ 1 đến 9. Do vậy phong thủy huyền ko là 1 ngành khoa học thật sự, nói trên sự việc khách quan chứ ko phải huyền ko bàn đến cái gì mơ hồ. Những vì tinh tú trong ko gian,phương vị của chúng so với trái đất ra sao ,rồi can chi ngũ hành sinh khắc, thời lệnh của các mùa trong năm do khoảng cách từ trái đất đối với mặt trời và mặt trăng ra sao nên sinh ra THẦNH SÁT vớ đủ loại : cát hung tốt xấu,họa phúc. Trong bài viết này mình xin đề cập đến 3 lọai thần sát phổ biến và chủ yếu của huyền ko : thái tuế,tam sát và tuế phá.

Thái tuế : là mộc tinh ( Jupiter) ,di chuyển xung quanh mặt trời, quỹ đạo của nó là 12 năm ( so với giờ trái đất) tức 12 năm nó mới đi hết 1 vòng mặt trời. nên người xưa mới lập ra 12 con Giáp.
Năm Tý thì thái tuế ở Tý, tương tự năm sửu thái tuế ở sửu....
Jupiter mộc tinh ( tức thái tuế) có trọng lượng gấp 318 lần trái đất,di chuyển với vận tốc 50 triệu km/năm cho nên khi nó đi tới đâu sẽ hút rất nhiều trường khí và từ lực không gian về phía đó. CHO NÊN NGƯỜI TA TRÁNH NÉ KHU VỰC MÀ THÁI TUẾ ĐẾN,CHO RẰNG KHU VỰC ĐÓ TẬP TRUNG QUÁ NHIỀU DƯƠNG LỰC, NẾU ĐỘNG THÌ CÓ HẠI.
Nên có sác viết Thái Tuế "nên ở phương tọa" chứ ko nên ở hướng vì nơi tọa 1 căn nhà thường yên tĩnh, chỉ là sinh hoạt gia đình ,còn phía trước nhà lúc nào cũng động do xe cộ và con người luân chuyển,làm cho động khi dẫn đến tai họa. Tuy nhiên đây chỉ là 1 quy tắc chung, cần phải hiểu cho cặn kẽ và ứng biến linh hoạt,ko máy móc.
VD: nhà trong hẻm nhỏ, phía sau nhà có cửa thông ra đường lớn bên ngoài, thì rõ ràng 1 điều khu vực động khí mạnh của căn nhà đó lại là phía sau và phía trước thì động ít, cho nên thái tuế đến sau nhà nguy hiểm hơn là đến trước nhà .

Điều thứ 2, khu vực mà có Thái tuế đến,nếu là suy tử khí thì thái tuế đến sẽ hút nhiều dương lực về đây,làm cho nơi đây bị chấn động, chỉ riêng điều này thôi cũng đủ giep rắc tai họa chưa nói đến việc động thổ xây dựng hoặc khi trương mua bán..vv
Còn nếu đây là khu vực sinh vượng khí đến ,thì khi thái tuế đến trường khí-dương lực khắp nơi kéo đến làm cho luân chuyển , nên phúc lộc tự nhiên mà đến ,nếu nơi này được tu sửa,động thổ thì càng thêm vượng ,nhiều điều vui hoặc may mắn bất ngờ sẽ đến

DO ĐÓ THÁI TUẾ GIỐNG NHƯ 1 MÁY GIA TỐC NẾU SUY GẶP NÓ CÀNG THÊM SUY, VƯỢNG GẶP NÓ CÀNG THÊM VƯỢNG, chỉ cần hiểu rõ và nếu biết sử dụng sẽ tránh hung gặp họa. Còn những ai ko biết thì nên tuyệt đối tránh, nhưng như vậy cũng vô tình từ chối luôn phúc lộc ( nếu có)

Vận mạng con người cũng vậy,ko phải đến năm tuổi là xui. Nếu ai biết dùng tứ trụ, tính ra năm tuổi đó mình suy hay vượng, thì suy càng thêm suy mà vượng càng thêm vượng trong năm tuổi. CHứ ko phải cú năm tuổi là phải sợ như ông bà hay kiên cữ.

***Bạn có thể cho mình biết về phần mình tô đậm và gạch dưới ở trên mà bạn đã nói về vận tốc và chu kỳ di chuyển so với trái đất của sao thái tuế từ đâu mà ra vậy ? rất cám ơn bạn