Tên đăng nhập:
Bạn đã có tài khoản chưa?
Quên mật khẩu?
  • Đăng nhập / Ghi danh

Trang 2/3 đầuđầu 123 cuốicuối
    kết quả từ 11 tới 20 trên 27
        Cảm ơn
        118
        trong 1,056 bài viết

Trích Nguyên văn bởi TanLen73 Xem bài gởi
        Tôi mới đọc qua phàn này vì chưa có nhiều thời gian để nghiên cứu, nhưng thấy cả 2 bạn đều luận tại phương 178 có thủy làm cho 8 khắc 1 khiến ngành thứ suy bại là sai lầm, rồi là thủy từ Tây Nam đổ về Đông Nam. Xem theo Huyền không các bạn phải ưu tiên về Loan đầu trước, sau mới xét tới sinh khắc giữa Sơn-Vận-Hướng. Ở trường hợp này, Đông Nam có vượng hướng 8 đắc thủy là cực tốt cho tài lộc, lại có sơn tinh 1 -tiên khí nên vượng cho nhân đinh, vì là tiến khí nên phát không mạnh. Còn Sơn tinh 1 chỉ bị hạ thủy khi 8 là suy khí, lúc ấy 8 -Thổ là suy tử khí sẽ đắc thế thủy thành vượng mà khắc sơn tinh 1, đồng thời cái chính lúc đó vẫn là sơn tinh 1-Sinh vượng khí bị hạ thủy gây tổn đinh.
        Còn mộ này tại thủy chảy từ Tây Nam-Nam-Đông Nam là hướng tinh 1-tiến khí đắc thủy vượng tài, Nam và Đông Nam cùng có thủy tạo thế 8-3=Thủy tiên thiên mà càng thêm vượng tài.
        Như vậy phía trước có thủy trong vận 8 đã cứu vãn được 1 phần của vấn đề đằng sau trống thoáng rồi nên không thể tổn đinh trong vận 8 được. Chỉ khi hết vận 8 mới cần bàn xét lại mà thôi.
        Thân.
        Chào bạn.
        Sao 1 với vận 8 này tốt hay xấu tùy cục mà nghiệm, với cục này sao 1 nằm trong tổ hợp 178 theo Nam Phong là cực kỳ bất lợi: thủy sinh kim, kim sinh thổ, thổ cực vượng thì thủy phải kiệt quệ. Đây là nói sao sơn 1 tại hướng, sao hướng 1 tại Tây Nam vượng hay không tuyệt không liên can gì đến sao sơn 1 tại hướng, sao hướng khi luận lại không thể dùng cách như trên được; 2 cái khác nhau, sơn một đường thủy một đường không thể lẫn lộn.

Đây là cách dùng của Nam Phong thôi, có thể nhiều người không đồng ý.

Cách của bạn Nam Phong cũng không có ý kiến gì.

Thân.
        thay đổi nội dung bởi: namphong, 19-01-10 lúc 14:02
        Chào một ngày mới.

2. Danh sách Hội Viên đã cảm ơn "namphong" về bài viết có ích này:

macchulan (16-07-10)

Cảm ơn
        118
        trong 1,056 bài viết

Gaiphongthuy:

Là giờ Mão chứ không phải Dậu đâu, nếu được sớm hơn một chút vào giờ Dần thì hay hơn nhưng sợ trời còn tối mà kêu em vào...nghĩa trang thì hơi kỳ

Đó là cách Nam Phong chỉ để xem khí thịnh đến mức nào, nếu khí thịnh thì không nên lập chính giữa sơn hướng, e không chịu nổi.

Thân.
        Chào một ngày mới.

4. Danh sách Hội Viên đã cảm ơn "namphong" về bài viết có ích này:

macchulan (16-07-10)

Cảm ơn
        854
        trong 299 bài viết

Nguyen van boi: namphong: Chào bạn.
        Sao 1 với vận 8 này tốt hay xấu tùy cục mà nghiệm, với cục này sao 1 nằm trong tổ hợp 178 theo Nam Phong là cực kỳ bất lợi: thủy sinh kim, kim sinh thổ, thổ cực vượng thì thủy phải kiệt quệ. Đây là nói sao sơn 1 tại hướng, sao hướng 1 tại Tây Nam vượng hay không tuyệt không liên can gì đến sao sơn 1 tại hướng, sao hướng khi luận lại không thể dùng cách như trên được; 2 cái khác nhau, sơn một đường thủy một đường không thể lẫn lộn.
        Đây là cách dùng của Nam Phong thôi, có thể nhiều người không đồng ý.
        Cách của bạn Nam Phong cũng không có ý kiến gì.
        Thân.
        Chào Namphong
        Cách của bạn luận chỉ đúng khí 8 là suy tử khí.
        Còn cách của ai không quan trọng, cái quan trọng là thực tế ứng nghiệm. Tại phương có vượng khí của hướng tinh mà có thêm sinh vượng khí của Sơn tinh thì điều quan trọng phải có thủy trước, sau đó mới thể có núi hay nhà cao hoặc chỉ có Thủy thôi thì cũng sẽ vượng phát cả Tài đinh. Còn nếu có Núi trước thì phá cả Tài đinh.
        Bạn cứ thử theo dõi nhà nào đó thì sẽ biết.
        Vì phong thủy rất phức tạp, sách vở để lại lại khó hiểu, vì vậy chúng ta hãy kiểm nghiệm bằng thực tế, thấy cái gì hay thì dùng, xấu thì bỏ và cho mọi người trên diễn đàn biết thì tốt, không thì cũng chẳng sao, nhưng phải giữ lấy kinh nghiệm mà dùng thì mới có thể góp được phần nào vào môn Phong thủy huyền bí
        Thân
        Chào mừng bạn đến với huyền không lý số

6. Danh sách Hội Viên đã cảm ơn "TanLen73" về bài viết có ích này:

macchulan (16-07-10)

Cảm ơn
        1
        trong 7 bài viết

Chào anh Nam Phong !
        À ý em muốn hỏi nếu vào giờ Dậu thì có thể nhìn thấy hiện tượng như vậy không anh ?
        Và vào mùa xuân , hạ thì quán khí tốt hơn anh nhỉ !
        Chúc anh mạnh khỏe và thành đạt nha !

8. Danh sách Hội Viên đã cảm ơn "Gaiphongthuy" về bài viết có ích này:

macchulan (16-07-10)

Cảm ơn
        118
        trong 1,056 bài viết

Nhất dương tại Dần, nhị dương tại Thìn, tam dương tại Ngọ.
        Nhất âm tại Thân, nhị âm tại Tuất, tam âm tại Tý.

Như vậy Mão là nơi sinh nhị dương, dương trưởng âm tiêu nên quán khí dương, vào thời gian dương
        Dậu là nơi sinh nhị âm, âm trưởng dương tiêu nên quán khí là khí âm, vào thời gian âm

Mùa Xuân, Hạ là sinh trưởng chi cơ, dương sinh âm tử nên là mùa thích hợp nhất để xem độ cường thịnh của khí, mùa này nên quán khí vào giờ Mão là chính xác.

Mùa Thu, Đông là sát phạt chi cơ, âm sinh dương tử nên quán khí vào giờ Dậu là hay hơn.

Vì hiện nay gần chuyển Đông-Xuân, dương khí đã sinh và bắt đầu lớn mạnh nên anh mới nói em xem vào giờ Mão sẽ chính xác hơn, giờ Dậu cũng được nhưng phải cộng thêm chút đỉnh(ví dụ thấy sương phủ một lớp mỏng thì phải tính là khá mạnh)

(Gần đây anh mới hiểu ra: Phong thủy học đến tận cùng là quay về với tự nhiên. Do vậy mới có Hà đồ-Lạc thư. Do vậy mới có Tiên-Hậu thiên bát quái. Do vậy mới có Loan đầu-Lý khí. Mỗi cái từng đôi một như hồn và xác trong một con người.
        Đặng Mộng Giác viết: "chân thư ngụy thư tùy tâm lãnh hội" Thì ra chính là bảo lấy tự nhiên so sánh sẽ thấy chân ngụy.)

Biết được Xuân Hạ quán khí tốt thì xem ra em biết nhiều đấy chứ không phải là ít đâu.

Thân.
        Chào một ngày mới.

10. Có 2 Hội viên đã cảm ơn đến "namphong" về bài viết có ích này:

macchulan (16-07-10),sonthuy (20-01-10)

Cảm ơn
        1
        trong 7 bài viết

Chào anh Nam Phong !
        Nhận được những lời phân tích của anh em thấy thật tuyệt !
        Sang năm tới em dự định sẽ đi tham khảo hầu hết các kiểu đất của tiền bối Cao Biền đã ghi chép lại trong ĐLTA ! Em không biết anh đã khảo sát được ngôi đất nào trong đó chưa ? Em rất muốn nghe kinh nghiệm của anh về lĩnh vực âm phần này ! Em thấy các cao thủ nói về âm phần thường khó gấp 10 lần dương cơ , qua thực tế em thấy quả đúng như vậy , không biết còn anh thì nghĩ sao về điều này ạ !
        Chúc anh luôn hạnh phúc và mạnh khỏe !

12. Danh sách Hội Viên đã cảm ơn "Gaiphongthuy" về bài viết có ích này:

macchulan (16-07-10)

Cảm ơn
        118
        trong 1,056 bài viết

Hầu hết các cục ghi trong Địa lý tả ao đều thuộc về miền Bắc nên Nam Phong chưa có dịp xem qua. Vả lại địa danh ghi trong ĐLTA so với hiện nay thay đổi nhiều, cục thế dù lớn đến đâu cũng có tuổi của nó và do bị trấn ếm nhiều năm long mạch đã kiệt nên theo Nam Phong hiện nay nhiều cục đã không còn.

Về âm phần thì Nam Phong thận trọng hơn dương trạch nhiều, vì dương trạch không hoặc rất ít sát nên nếu có lỡ làm sai cũng còn kịp thời gian để sửa. Âm phần thì cục thế lớn sát lớn, cục thế nhỏ sát nhỏ, ít có cục thế nào không sát, lỡ làm sai thì ôm hận vì không có cơ hội để sửa chữa.

Trong quyển Thẩm thị huyền không:
        Thẩm Trúc Nhưng(có thể không phải Thẩm Trúc Nhưng mà là con cháu ông ta) viết về Khương Diêu: "theo thầy(Tưởng Đại Hồng) hơn 20 năm mà chưa được truyền về thế quái" là hoàn toàn không hiểu về Khương Diêu.

Khương Diêu trong phần tùy bút của mình nêu mấy ví dụ Tưởng Đại Hồng lập mộ, trong đó nói Tưởng Đại Hồng dùng Phi tinh lập mộ, thật là sai lầm. Khương Diêu thừa hiểu Tưởng Đại Hồng không dùng phi tinh mà lại nói dùng phi tinh, mục đích để giấu học thuật của mình nhưng lại làm cho mọi người sai lầm theo.

Nếu em có điều kiện để đi khảo nghiệm thì rất tốt, nhưng không nên dùng tinh bàn Huyền không phi tinh để đối chiếu vì nó không nghiệm đâu; cũng không nên câu nệ vào cách của sách Tả ao tức các thứ: dương tả toàn, âm hữu toàn, tứ đại cục Kim Mộc Thủy Hỏa sinh vượng mộ, thủy đến từ sinh vượng, thủy khứ vào suy tử... Chỉ cần nhận chân thư hùng là được, như ở phần đầu Hà Đông, Thanh Oai, huyệt số 1 mặc dù kết phát rất lớn 4 bên là thủy triều nhưng do hùng cường, thư nhược nên Cao Biền ghi rõ là không con nối dõi. Như cục số 2, số 3, số 4 đều có thư hùng lưỡng lưỡng tương đối nên cực tốt. Vì toàn là đại cục nên thông thường em nên xem phương Khảm Ly trước Càn-Tốn sau, Cấn Khôn và Chấn Đoài thì theo anh ít có chứng ứng lắm, một phương thủy hoàn bão thì phương đối diện phải có sơn loan đẹp "giang nam lai long giang bắc vọng, giang đông long khứ vọng giang tây". Chẳng hạn có cục Khảm sơn, Ly thủy nhưng cũng có cục Khảm thủy, Ly sơn; cái này phải xem cho kỹ vì có khi đó là điên điên đảo nghịch cục đại kết, cũng có khi là phản cục bại vong, một cái cực phát, một cái suy bại hoàn toàn. Cần phải lưu ý kỹ.
        Vẽ lại hết các thứ, về đặt ra đối chiếu xem lại sẽ thấy nhiều cái bất ngờ lắm. Thế đất của Việt Nam ít có huyệt nào thụ kết tại chính giữa cục mà thường thiên về một bên, nhớ nhé. Ở mức sâu hơn muốn thẩm cục thế thì dùng Ai tinh(không phải cách lập tinh bàn của huyền không phi tinh), cái này thì anh không nói được.
        thay đổi nội dung bởi: namphong, 21-01-10 lúc 15:08
        Chào một ngày mới.

14. Có 2 Hội viên đã cảm ơn đến "namphong" về bài viết có ích này:

macchulan (16-07-10),sonthuy (21-01-10)

Cảm ơn
        1
        trong 7 bài viết

Chào anh Nam Phong !
        Nhận được tin của Anh thật thích !
        Hùng cường Thư nhược là Âm yếu quá nên khó sinh hóa anh nhỉ ! Âm Dương tương phối thì mới sinh hóa . Phương pháp dùng Nguyên Không có dùng để thẩm cục không anh ?
        Anh à ! Anh có thể hé mở cách dùng Ai tinh chính tông của anh cho em biết định hướng và tìm ở tài liệu nào được không anh ? Nếu khó nói trên diễn đàn thì anh gửi vào Mail của em anh nhé !
        Gaiphongthuy@ymail.com
        Rất mong tin anh ! Chúc Anh luôn vui khỏe nha !

16. Danh sách Hội Viên đã cảm ơn "Gaiphongthuy" về bài viết có ích này:

macchulan (16-07-10)

Cảm ơn
        118
        trong 1,056 bài viết

Không có mấy người hiểu tường tận được "Nguyên không pháp giám" đâu. Nếu không được cơ duyên thì đọc cả đời cũng không hiểu được 1 trang trong đó. Nên mở đầu Đô thiên bảo chiếu kinh có ghi: "thiên hạ chư thư đối bất đồng", Nam Phong cũng chẳng tài giỏi gì, cho đến nay nắm chưa được 1/2 quyển đó.

"Dương công thư hùng đồ" và "Thư hùng giao cấu đồ", 2 đồ hình này đủ thẩm duyệt được hết các cục ghi trong ĐLTA, nhưng em có hiểu 2 đồ hình này chưa mà muốn dùng?
        Chào một ngày mới.

18. Có 3 Hội viên đã cảm ơn đến "namphong" về bài viết có ích này:

AnhNgoc (25-01-10),macchulan (16-07-10),sonthuy (25-01-10)

Cảm ơn
        1
        trong 7 bài viết

Chào anh Nam Phong !
        Cảm ơn anh nhiều nha !
        Nhờ được nói chuyện và học hỏi ở nơi anh thì em mới có định hướng để đào sâu kiến thức vào những sách chủ yếu tin cậy . Và đỡ tốn nhiều thời gian vào các tài liệu ít giá trị sử dụng trong thực tế ! Em sẽ cố gắng xâm nhập vào các sách anh đề cập ở trên !
        Chúc anh luôn vui khỏe và may mắn nha !

Trang 2/3 đầuđầu 123 cuốicuối

Đề tài tương tự

1. Nhờ Bạn Xem Giúp Tuổi Tụi Mình Có Hợp Không?
        By dangkhoa78 in forum So tuổi Hôn nhân & Gia đình
        Trả lời: 5
        Bài mới: 29-07-10, 20:15
      2. 9 điều người cao tuổi nên tránh
        By thulankl in forum Nghệ Thuật - Triết Lý
        Trả lời: 0
        Bài mới: 26-11-09, 19:12
      3. Nhờ các bác tư vấn xây nhà giúp em
        By hoang in forum Tư vấn phong thủy
        Trả lời: 11
        Bài mới: 02-10-09, 22:06
      4. Nhờ các bác tư vấn giúp