Tên đăng nhập:
Bạn đã có tài khoản chưa?
Quên mật khẩu?
  • Đăng nhập / Ghi danh

Trang 3/3 đầuđầu 123
    kết quả từ 21 tới 27 trên 27
        Cảm ơn
        52
        trong 284 bài viết

Tùy mỗi người mỗi phái mà có cách dùng khác nhau nhưng quan trọng nhất vẫn là nắm rõ loan đầu phải không anh Namphong
        Khi đi thực địa nhìn cảnh đồi núi trập trùng người thường thì cho là hùng vĩ uy nghi nhưng đối với con mặt của người thầy phong thủy thì là long chân huyệt đích đang ẩn núp đâu đó, lần hồi một vòng hất trái rồi phải ngắm trước ngắm sau,đâu là chứng ứng đâu là triều sơn. Thường thì một long mạch không bao giờ kết một huyệt nó sẽ kết thêm vài ba huyệt nữa thầy giỏi thì không oni1 nhưng tầy thường đa số sẽ lấy những huyệt bàng mà bỏ huyệt chính, tôi đã xem qua một vài cách điểm huyệt của người trung quốc,một cục thế thì sẽ có 2 3 chỗ điểm(nhiều thầy xem), khi khảo sát thì đều không sai cả đúng là có cổ mộ thật nhưng phép lập hướng thì cũng chỉ có một thầy nào theo phái nào thì theo nhưng tựu chung đều có 1 2 sơn hướng thôi vậy, tôi đã từng thấy trên một quả đồi chu vi không tới 1km vuông mà đả có tới 4 5 ngôi mộ, ngôi thì kết thừa khí ngôi thì điểm tiếp khí có ngôi thì nằm ngay trên đỉnh sơn tinh kết huyệt Kim kê bão noãn nhưng các ngôi ấy đều triều chung về một hướng cả. Cho nên đừng quá câu nệ vào lý khí cũng đừng quá đề cao mấy cái lý thuyết của mấy phái bên Trung Quốc đa số điều chỉ đánh bóng tên tuổi mình là chính, như Thiên Ngọc Kinh, Đô Thiên Bảo Chiếu Kinh cũng có 2 3 bản mà chẳng bản nào của Dương Công cả
        Chào mừng bạn đến với huyền không lý số

2. Danh sách Hội Viên đã cảm ơn "conan135" về bài viết có ích này:

macchulan (16-07-10)

Cảm ơn
        174
        trong 3 bài viết

xin các bác vui lòng cho mình hỏi là năm nay 2010 nhà mình tọa nam hướng bắc,mà tam sát cũng ở hướng bắc,mình định chọn ngày để dời bếp về hướng bắc,tính từ tâm nhà như vậy có bị phạm vào phong thủy không?nhà mình hướng ngọ 192 độ thuộc vận 8,bếp và nhà xí,nhà tắm đều nằm ở tây bắc,góc nầy có 2 vạ đóng nên mình rất ngại,kính mong các bác giúp ý kiến.mình thuộc đông tứ trạch nên muốn đặt bếp ở hướng bắc ,miệng bếp xoay về hướng nam để được phúc đức theo bát trạch và theo huyền không thỉ có hướng tinh là 8.Kính mong các bác giúp đở.xin cảm ơn nhiều.

Cảm ơn
        118
        trong 1,056 bài viết

conan135: Đô thiên bảo chiếu đâu phải của Dương Công viết ra đâu. Đó là đệ tử của Dương Công, Tăng Công An viết ra. Thiên Ngọc thì bản nào có chú thích đều không phải là bản của Dương Công.
        Chào một ngày mới.

5. Có 2 Hội viên đã cảm ơn đến "namphong" về bài viết có ích này:

conan135 (26-01-10),macchulan (16-07-10)

Cảm ơn
        52
        trong 284 bài viết

Dạ cảm ơn anh Namphong, ý em là nói mấy bọn viết sách của Trung Quốc cứ bám lấy danh Dương Công mà làm ra những sách có tên như vậy mà hù dọa thiên hạ

Cảm ơn
        291
        trong 22 bài viết

Chào Nam Phong ,
        Trích:
        "Bếp là một phần quan trọng trong phong thủy dương trạch, vì thế không nên có sơ xuất. Giải vấn đề hiếm muộn tức là “cầu tử bí pháp” có nhiều cách nhưng không hề nghe nói tới cách an bếp tại cung có sơn tinh 3-4. Cách quan trọng nhất của cầu tử bí pháp trong Bát trạch là hướng bếp phục vị. Cách của huyền không là dụng sao Thiên ất quý nhân(tức sao 2)."

Bạn có thể nói thêm về cách dụng sao Thiên ất quí nhân không? Xin cảm ơn.

Cảm ơn
        1
        trong 0 bài viết

Trước tiên N.Quân xin chào ra mắt các anh chi em trên diễn đàn Huyền không lý số. Sau đây xin được nêu vài thắc mắc như sau:
        - Anh Nam Phong luận thế mộ tọa Hợi hướng Tỵ cho bạn Gaiphongthuy có viết “Sao 1 với vận 8 này tốt hay xấu tùy theo cục mà nghiệm, với cục này sao 1 nằm trong tổ hợp 178 theo Nam Phong là cực kỳ bất lợi: thủy sinh kim, kim sinh thổ, thổ cực vượng thì thủy phải kiệt quệ...” chiều sinh khắc ngũ hành ở đây có vẻ ngược, hay nó có lý do gì khác?
        - Đông Nam có hướng tinh 8 vượng, Nam có sao hướng 3 hợp với 8 ở Đông Nam thành cặp số tiên thiên 38 có tính thông khí hổ trợ nhau, tại Tây Nam có sao 1 là tiến khí của vận 8, trên các hướng nầy đều có dòng nước chảy phóng quang, theo lý thuyết Huyền không phi tinh đây là cách tốt đẹp, vượng phát cho tài lộc. Nhưng anh Nam Phong lại luận là tiền bạc thất thoát, tiêu tán” điều nầy là do hướng tinh 1 ở Tây Nam khắc sát hướng tinh 8 ở Đông Nam? Hay còn 1 lý do nào khác? Nếu bảo nước tụ tại Ngọ mới giử được tiền vậy hướng Đông Nam không cần có nước mà vẫn phát?
        - Khi luận về bếp ở trang 3 anh Nam Phong có viết: “ … giải quyết vấn đề hiếm muộn tức “cầu tử bí pháp”có nhiều cách…. Cách của Huyền không là dụng sao Thiên Ất quý nhân (tức sao 2).” Nhưng theo N.Quân biết thì hiện nay sao 2 là khí suy tử, bếp tọa trên 2 hay hướng về 2 đều bất lợi, vậy vấn đề nầy xin anh Nam Phong phân tích cho N.Quân và các hội viên trên diễn đàn được hiểu rõ. Cám ơn anh nhiều.

Cảm ơn
        118
        trong 1,056 bài viết

maile:
        Đặt bếp ở vị trí có lưu niên phi tinh 2, nếu có được nguyệt tinh 2 cùng hội thì lực càng mạnh. Mấu chốt là chọn giờ quý nhân thăng điện.

Nguyễn Quân:
        Âm trạch và Dương trạch có những cái không giống nhau. Sơn long và Thủy long cũng có những cái luận không giống nhau. Chiều ngũ hành mà bạn nói là thuận sinh, chiều ngũ hành NP viết là nghịch sinh.

Cửu tinh vốn không có cát hay hung. Do tùy thời mà cát, tùy thời mà hung. Sao 2 là tử khí đối với sơn hướng nhưng với bếp thì lại khác. Bếp vốn là Hỏa hậu thiên nhưng lại là Thổ tiên thiên, ngũ hành thì Kim Mộc Thủy Hỏa là do Thổ sinh. Cửu tinh cũng là các hình thái khác nhau của Ngũ hành(ở một mức cao hơn thông thường), do cái thể tiên thiên của bếp mà không ngại sao 2, sao 2 là Thiên ất, chủ con cái nên khi sao 2 thăng điện thì có con. Chính vì lý do này mà bếp rất kỵ với sao 5, do gặp sao 5 chính là Phục ngâm "Chính sát hoàn cung". Một điều quan trọng cần nhớ là sao 2 này là Niên Nguyệt Nhật Thời phi tinh nhé, không phải sao 2 của Sơn-Hướng-Vận của tinh bàn đâu nhé, nhầm lẫn cái này là...tiêu đó.
        Chào một ngày mới.

10. Có 4 Hội viên đã cảm ơn đến "namphong" về bài viết có ích này:

dunghoangdai (07-06-14),macchulan (19-07-10),maile (19-07-10),trungdat20061958 (02-06-14)

Trang 3/3 đầuđầu 123

Đề tài tương tự

1. Nhờ Bạn Xem Giúp Tuổi Tụi Mình Có Hợp Không?
        By dangkhoa78 in forum So tuổi Hôn nhân & Gia đình
        Trả lời: 5
        Bài mới: 29-07-10, 20:15
      2. 9 điều người cao tuổi nên tránh
        By thulankl in forum Nghệ Thuật - Triết Lý
        Trả lời: 0
        Bài mới: 26-11-09, 19:12
      3. Nhờ các bác tư vấn xây nhà giúp em
        By hoang in forum Tư vấn phong thủy
        Trả lời: 11
        Bài mới: 02-10-09, 22:06
      4. Nhờ các bác tư vấn giúp