Tên đăng nhập:
Bạn đã có tài khoản chưa?
Quên mật khẩu?
  • Đăng nhập / Ghi danh

Trang 2/2 đầuđầu 12
    kết quả từ 11 tới 11 trên 11
        Cảm ơn
        12
        trong 4 bài viết

Trích Nguyên văn bởi thoitu Xem bài gởi
        Hỏi: Tương truyền Cụ Hòa Chính tiến sĩ dưới triều vua Lê chúa Trịnh được chúa Trịnh Sâm cấp 300 lạng vàng sang Tàu bái yết Cao Kỵ, thầy Ðịa lý Chánh Tông thuộc dòng dõi Cao Biền, mong học lấy phép Chính Tông. Nhưng Cao Kỵ đã trả lời “Nước Nam các ông đã có Cụ Tả Ao học được Chính truyền rồi vậy nếu muốn tôi chỉ dạy thêm về cách Thôi quan”. Xin cho biết ý kiến về câu chuyện này.
        Đáp: Vì lẽ táng được mả phát Đế Vương tức là có ý định mong cướp ngôi Vua nên Ðịa lý trong thời phong kiến luôn luôn là bí mật quốc phòng.
        Do đó, trong hoàn cảnh xã hội phong kiến xưa truyện truyền thụ Ðịa lý Chánh Tông cho cụ Tả Ao là ngoại nhân hoàn toàn không thể nào có được. Vì luật lệ rất gắt gao ai vi phạm sẽ bị giết cả ba họ.
        Cao Kỵ nói thế để lấy cớ thoái thác mà thôi và cụ Hòa Chính cũng biết cụ Tả Ao chưa học được nên mới phải lặn lội sưu tầm cả trăm thế đất đã kết phát đem sang làm mẫu để học hỏi. Nhưng cuối cùng Cụ chỉ học được phép Tiểu huyền không như đã ghi lại trong sách “Hòa Chính bí truyền địa pháp” và “Hòa Chính Ðịa Lý”.
        Ðời vua Lê Chiêu Thống tòng vong sang Tàu Tiến sĩ Phạm Giác cũng cố công tìm tòi học hỏi và có truyền lại sách “Bích Ngọc cầu chân”.
        Nói chung Ðịa lý chân truyền xưa kia được các vua chúa Trung Hoa coi là Quốc Bảo nên đã ngăn cấm không truyền mà còn cố tình viết ra các sách giả mạo gây khốn đốn cho chính con cháu họ mãi đến ngày nay.

P/s: Phong thủy còn có chữ "Thời" ,cho nên không phải lúc nào cũng " Tọa sơn kiến thủy " mà còn có "Tọa không triều mãn" ,phản ngâm,phục ngâm ...
        Bởi vì " Chính thần bách bộ thủy thành long,thủy đoản tiện tao hung" :Phương chính thần mà rộng khoáng đãng vốn như long (thủy ở đây không phải là nước),nếu có nước là toi !
        Phản ngâm là lập hướng sai vận,lập hướng lại cũng sai là phục ngâm !
        Các danh sư bạn biết có bằng cụ Hòa Chính,Tả Ao,Việt Hải không ?!
        .....
        Về Phần hỏi của chú thoitu: Thực ra chú thoitu chưa đọc hết phần Hòa Chánh địa lý có phần đối đáp giữa Cụ Hòa Chánh và Cao Kỵ về các cuộc đất cụ Tả Ao làm. như có một cuộc về Mộ họ Nguyễn không phát phúc, sau cụ Tả Ao chỉnh hướng giúp ngôi mộ ấy phát lên quan.
        Trước khi theo học Cao Kỵ, cụ Hòa Chánh đã tìm các cuộc đất cụ Tả Ao làm thời trước chứ không chỉ như phần chú nêu.
        Chú biết cụ Hòa Chánh có tổng cộng bao nhiêu cuốn sách không? Hay cụ chỉ có 02 cuốn trên?

Chú biết tại sao cụ Hòa Chánh bị chúa Trịnh đổ chì mù mắt không?

Về Phần P/s của chú, theo ý cháu rằng "chú cũng chưa hiểu tại sao và nguyên lý khi nào dùng "Tọa Sơn Quan thủy", khi nào dùng Tọa Không hướng mãn?" Bởi vì phần tầm long và điểm huyệt của chú cũng chưa tường.
        Chữ thời đó là thiên cơ của thượng đế, mình không thể can thiệp và xoay chuyển được. Nhưng về địa lý có thành đạt hay không có nhiều phần ảnh hưởng nhưng mình không vô tư, tâm không sáng, trí không sáng thì cho dù có nhắm mắt không đắc được chân pháp.
        thay đổi nội dung bởi: Phan Thanh, 29-04-21 lúc 13:10
        Chào mừng bạn đến với huyền không lý số

Trang 2/2 đầuđầu 12

Đề tài tương tự

1. Trả lời: 0
        Bài mới: 07-05-20, 14:13
      2. Long pháp tam cách biện
        By thoitu in forum Phong thủy II
        Trả lời: 3
        Bài mới: 21-02-15, 10:57
      3. Cháu là người đau khổ nhờ Bác Long giúp đỡ!
        By nguyenkimnguyen in forum PHÒNG GIẢI SỐ TỬ VI
        Trả lời: 4
        Bài mới: 21-08-12, 00:11
      4. Ngư hóa long
        By hoa mai in forum Xã Hội - Con Người
        Trả lời: 2
        Bài mới: 15-06-11, 02:09
      5. Kính nhờ anh Huy Long xem giúp em với
        By naan in forum Nhờ xem Tử Vi
        Trả lời: 5
        Bài mới: 29-07-10, 10:58

Quuyền Hạn Của Bạn