Tên đăng nhập:
Bạn đã có tài khoản chưa?
Quên mật khẩu?
  • Đăng nhập / Ghi danh

Trang 2/2 đầuđầu 12
    kết quả từ 11 tới 15 trên 15
        Cảm ơn
        286
        trong 1,208 bài viết

Tiện thể hỏi thì tiện tay trả lời cho khoitinh luôn đây.

1. Sách nói hợp (ko hóa), hình, xung thì tan hết tạp khí, như trụ trên Mão Mùi bán hợp theo lẽ sẽ tan hết tạp khí và trung khí trong mão và mùi là Đinh, Ất. Nhưng có thêm một chi Mão nữa, vậy nó hợp với chi nào mà bỏ chi nào ?
        Quan niệm của KC: Không có vụ "bay" hết tạp khí khi các địa chi tác hợp. Thiên can khi hợp hóa cũng vậy. Trong phong thủy có "phi tinh", chắc là tứ trụ có "phi hành"...

Bán tam hợp lại càng dở dở ương ương nữa. Như Mão và Mùi thấy nó thiếu thiếu cái gì..., thiếu một cánh tay Hợi để Mộc khí được tròn vẹn. Nhưng dù Hợi Mão Mùi là mộc khí đã thành thì cũng có nghĩa là Mộc có lực mạnh nhất, các can tàng khác trong Hợi và Mùi (nhâm, kỉ, đinh) tạm chìm lắng.

Trong khi đó, theo quy luật, 1 hành đều phải có Ấn và Thực mới toàn vẹn; Mộc mạnh nhưng cũng nhờ Thủy để nuôi dưỡng và Hỏa để thể hiện tài năng. Cớ gì ta cho Nhâm, Kỉ, Đinh thành "phi hành đoàn" bay đi mất, để Mộc đứng 1 mình cô đơn nhỉ...

Đùa chút cho vui nhé, học mấy môn này đôi khi toàn là ngũ hành khô khan đơn điệu quá. Quanh đi quẩn lại có 5 thứ...trong khi Tử Vi của khôi tinh thì có đến 101 vì sao, đúng không?

Theo Tử Bình Chân Thuyên mà bạn cũng biết, có nói rõ về vị trí của địa chi: Gần thì hợp, xa thì chờ! Mão Mùi gần thì hợp, Tí Mão gần thì hình nhau. Tí cũng muốn hình Mùi, nhưng Mão Mùi hợp và Tí đến lúc thuận lợi sẽ hình được Mão trụ giờ (vì có sẵn như vậy rồi).

Để ý vị trí là như thế, nhưng chẳng nên cứng ngắc từng chút, vì phải hiểu rằng Mão là Mộc, 2 Mão đều là Ất Mộc, không có phân biệt 2 Mão như 2 địa chi khác nhau! Chúng đều là Mộc.

Ý của việc xa-gần là để định cả 4 địa chi tương tác thế nào, thường là để xác định hợp hay khắc. Tùy theo tình hình vượng nhược của ngũ hành mà xác quyết lại. Sách vở không thể nói hết những tình huống có thể xảy ra được.

2. Danh sách Hội Viên đã cảm ơn "kimcuong" về bài viết có ích này:

Khôi Tinh (14-04-10)

Cảm ơn
        286
        trong 1,208 bài viết

2. Nếu trường hợp sinh tháng Mùi, nhưng ko phải thổ nắm lệnh (không phải sinh vào 18 ngày cuối của tháng mùi) mà hỏa sẽ nắm lệnh, vậy tạp khí ở đây vẫn là Đinh Ất, hay Đinh thành bản khí
        Cấp thứ nhất: Mùi - Kỉ Đinh Ất, trời gầm, Mùi cũng Kỉ Đinh Ất, không nhả . Nghĩa là tạp khí vẫn là Đinh Ất. Đinh không cướp ngôi trở thành bản khí được. Vì ta có thể đổi Mùi thành Ngọ được đâu?

Cấp thứ nhì: Ở trường hợp mà tháng Tị gặp Ngọ-Mùi thì kể như bản khí là Đinh âm hỏa rất đúng, vì lúc này NGỌ là chính.

3. Cho KT hỏi thêm, phía trên là phần hợp hóa giữa can lộ và can tàng khác trụ, vậy ví dụ như can tàng chi ngày là Ất, can lộ ra trụ giờ là Tân, vậy Tân có khắc được Ất ko ? Hoặc giả can tàng chi ngày là Giáp thì lực khắc của can lộ Tân có mạnh tương đương Canh (khắc Giáp) không ?
        Can lộ và Can tàng KHÔNG hợp hóa được. Nhưng bản khí của 2 chi kề nhau thì hợp.

Thí dụ này có thể cho thấy rõ hơn:

Thiên Can Nhâm trụ tháng không hợp hóa với Đinh bản khí trong chi Ngọ được, nhưng Đinh bản khí của Ngọ lại hợp với Nhâm tàng trong Hợi.

Thiên Can Giáp trên trụ giờ không hợp hóa với bản khí Kỉ trong Mùi được, nhưng Kỉ thì lại hợp với Giáp trong Dần.

Qua đó ta nhận thấy điều gì? Ngọ và Hợi, Mùi và Dần thật ra bởi thế không loại vào mục Xung, hay Khắc hoặc Hại hay Hình gì cả. Chính vì bản khí của chúng hợp nhau.

Tương tác của các địa chi nói theo Tử Bình chính là xét can tàng của chúng, không có gì bí mật cả.

Vì thế bài học đầu tiên của chúng ta trong lớp là yêu cầu các bạn nắm vững Can Tàng trong Địa Chi là mục đích này.

4. Có 2 Hội viên đã cảm ơn đến "kimcuong" về bài viết có ích này:

Khôi Tinh (14-04-10),Kloan (11-04-10)

Cảm ơn
        4
        trong 0 bài viết

Xin lỗi chị Kim Cương về vấn đề chị hỏi vận hạn trong mấy năm qua.Em cảm thấy chỉ có năm Mậu Tí và Kỷ Sửu là ảnh hường nhiều nhất. Nói đúng ra 2 năm đó cơ hội đến với em nhiều ,tuy nhiên em không biết nắm bắt rồi để cuối cùng biến thành họa."Phát tài đi với tai họa."
        Vì 2 năm đó nên em mới biết đến huyền học.
        Năm Đinh Hợi em cảm thấy năm đó lưu luyến nhất trong 4 năm đại học.
        thay đổi nội dung bởi: khonghieu, 10-04-10 lúc 14:02
        Chào mừng bạn đến với huyền không lý số

Cảm ơn
        4
        trong 0 bài viết

Trích Nguyên văn bởi Khôi Tinh Xem bài gởi
        Đúng thế, phản vi cát tường là tốt, số giàu nhưng chậm !

Không nên hơp tác với anh chị em, cần "giàu vì bạn, sang vì vợ". Cung tài có Đào Hồng Tỷ, Lộc Tồn chiếu tốn tiền vì "em" hơi bị nhiều ! Mà cũng hưởng lợi từ em cũng nhiều. Từ nửa cuối vận cung Dần, đời sẽ lên hương !
        Trước giờ em ko tính chuyện lấy vợ giàu với lại em thấy chuyện nhờ vợ mà giàu thấy nó sao đo. Nếu em có ý tưởng đó thì em đã cưới con bé mà em quen đựoc 1 năm rồi.Em chỉ quen khi hoàn cảnh 2 người gần giống nhau hoặc em hơn người ta chứ để kiểu kia nhà người ấy coi thường chết.

Cảm ơn
        59
        trong 61 bài viết

Xin cảm ơn chị kimcuong !

Vừa qua bận quá nên chậm phản hồi, mong chị thông cảm !

Thanks !

Trang 2/2 đầuđầu 12

Đề tài tương tự

1. Nhờ Chị Kim Cương và quí Cao nhân giúp đở
        By ma_ak72 in forum Nhờ xem Tử Bình
        Trả lời: 1
        Bài mới: 09-11-09, 14:29
      2. Trả lời: 0
        Bài mới: 03-10-09, 08:49
      3. Nhờ chị Kim Cương xem dùm Tử bình cho vợ chồng tôi
        By macchulan in forum Nhờ xem Tử Bình