Tên đăng nhập:
Bạn đã có tài khoản chưa?
Quên mật khẩu?
  • Đăng nhập / Ghi danh

Trang 1/2 12 cuốicuối
    kết quả từ 1 tới 10 trên 15
        Cảm ơn
        4
        trong 0 bài viết

Default Chào chị Kim Cương!

Chào chị! Em có một vài điều thắc mắc mong chị bỏ chút thời gian rãnh rổi giải thích cho em hiểu.Cảm ơn chị!
        *Câu hỏi :Nếu trong tứ trụ có Tài tàng ẩn, Ấn thiên can thì Tài này có phá Ấn không? Nhật chủ là Giáp Tý, tháng là Đinh Mùi thì Kỷ trong tháng Đinh Mùi có hợp hóa với ngày Giáp Tý làm mất Ấn không Chị?Tứ trụ này thân vượng nhưng Thương Quan nhiều thì thân này có trở thành nhược? Mệnh này theo Tài hay Ấn?
        Mong sớm nhận được câu trả lời của chị.
        Link tứ trụ:http://www.lyso.vn/dichvu/lasotutru/...1987/1/111.jpg
        Chào mừng bạn đến với huyền không lý số

Cảm ơn
        286
        trong 1,208 bài viết

Một trong những cách khó nhất của Tử Bình là Thương quan thương tận và Ám quan cách. Tứ trụ này dư một chữ Đinh ở năm, không thì có thể dụng Thương quan cách tốt đẹp. Còn Ám quan cách thì ngay từ đầu đã phải bỏ.

Nhìn chung là như vậy, KC trả lời các câu hỏi thực tiễn như sau:

Nếu trong tứ trụ có Tài tàng ẩn, Ấn thiên can thì Tài này có phá Ấn không? Không có Ấn ở thiên can, câu này là giả tỉ như có Ấn thiên can. Lúc đó cũng phải xem Ấn có lực hay không. Vì trong Tử Bình chỗ nào cũng xét lực mạnh hay yếu của ngũ hành, tuy nhiên nếu không có lực bị phá thì "tài phá ấn" vẫn là một cái gai trước mắt, chỉ cần kỵ thần có hội tụ là trở lại xung kích bản thân. Cứ tưởng tượng như một ông quan rất liêm khiết, nhưng ở một thời điểm Tài vượng khí, bỗng nhiên nhận hối lộ và bị trừng phạt sau đó. Những chuyện này suy diễn ra thì gặp phải rất nhiều trong đời sống hàng ngày.

Nhật chủ là Giáp Tý, tháng là Đinh Mùi thì Kỷ trong tháng Đinh Mùi có hợp hóa với ngày Giáp Tý làm mất Ấn không Chị? Không có quy tắc hợp hóa như vậy.

Tứ trụ này thân vượng nhưng Thương Quan nhiều thì thân này có trở thành nhược? Giáp gặp Mộ, có bản khí là Kiếp thì gọi là đắc địa. Thương quan quá nhiều là Hỏa phát mạnh làm Mộc suy yếu, lại nữa Kiếp tài cũng dư thừa nên phá Tài, đề phòng sự phản trắc hoặc có bao nhiêu cũng phải xài hết, trong tình cảm cũng không thuận hòa.

Mệnh này theo Tài hay Ấn? Sự trăn trở của nhiều người cơ bản vẫn là câu này! Khi trong tâm đã sợ Tài phá Ấn thì đúng là không nên theo Tài! Muốn kiểm tra thì xem lại các năm Thổ và Thủy đã qua mà rút ra kinh nghiệm.

Theo tôi thì cả Tài lẫn Ấn trong tứ trụ này đều là lực kém, bị Mộc và Hỏa đè chặt. Cơ hội thoát ra nằm ở vận 52 tuổi Tân Sửu, trước đó thì rất kém.

3. Có 2 Hội viên đã cảm ơn đến "kimcuong" về bài viết có ích này:

sonthuy (08-02-10),tom (07-02-10)

Cảm ơn
        4
        trong 0 bài viết

Cảm ơn chị Kim Cương.Nhưng mà vận Tân Sửu là vận Quan lại vượng thì lúc đó Thương Quan gặp Quan rồi.

Cảm ơn
        4
        trong 0 bài viết

Em xin hỏi chị một câu bên tử vi: "Thiên Phủ tối kỵ không vong, gặp Thanh Long phản vy cát tường" vậy nếu cung mệnh an tại Thìn có sao Thiên Phủ ,Thiên Không, Lưu hà, Thanh Long thì ta hiểu mệnh này tốt hay xấu chị?

Cảm ơn
        286
        trong 1,208 bài viết

Theo tôi thì tính vận Tân Sửu là do tứ trụ này cần có Kim để lấy lại thăng bằng. Hỏa vượng cần có cái để khắc, như cần có môi trường hoạt động vậy. Nếu sợ Kim thì Hỏa chỉ có sinh cho Thổ và tiết khí Mộc đã suy lại càng suy. Chỉ lo thân nhược thì ý chí không có. Nếu còn e ngại, hãy tự kiểm tra các năm Canh Tân Thân Dậu thì rõ hơn.

Về Tử Vi thì bạn nên hỏi bên mục Tư vấn của Tử Vi nhé.

7. Có 2 Hội viên đã cảm ơn đến "kimcuong" về bài viết có ích này:

khonghieu (09-02-10),sonthuy (08-02-10)

Cảm ơn
        4
        trong 0 bài viết

Xin chào chị Kim Cương!
        Cho em hỏi trong tứ trụ của em Thiên can nào là kỵ thần và Thiên can nào là hỷ thần? Cảm ơn chị nhiều.

Cảm ơn
        286
        trong 1,208 bài viết

Nhân cũng có vài bạn thắc mắc về câu đầu tiên tôi viết, nên tôi cũng nhắc lại vài lý thuyết vậy.

Một trong những cách khó nhất của Tử Bình là Thương quan thương tận và Ám quan cách. Tứ trụ này dư một chữ Đinh ở năm, không thì có thể dụng Thương quan cách tốt đẹp. Còn Ám quan cách thì ngay từ đầu đã phải bỏ.
        Câu này ý tôi nói chung về các cách có tên gọi như vậy, mỗi tứ trụ lại biến hóa không hề giống như lý thuyết, nên chúng ta mà gặp phải những tứ trụ khó như thế này là phải có nhiều chiêm nghiệm thực tế. Tôi cũng hỏi lại khonghieu về các năm đấy, nhưng chưa thấy trả lời.

Thương quan của tứ trụ này có gốc trong trụ tháng, gặp Tài tinh mạnh, có thể nói là cách "Thương quan sinh Tài". Nhưng bị phá cách vì Đinh thấu lộ nhiều, ở trụ giờ là được tính, nhưng ở trụ năm thì thật là quá nhiều.

Chi Tí mang bản khí là Ấn của Giáp, là 1 điểm phá cách thứ nhì vì Tài sẽ phá Ấn. Nếu Quí không phải là bản khí thì có thể bỏ qua điểm này.

Tứ trụ này không có Quan tinh nên cũng loại trừ cách "thương quan kiến quan", nên ngược lại hành Kim khuyết khi được bổ sung khi tới vận là có thể dụng được. Chú ý là tới mấu điểm này không còn "Thương quan cách" nên mới nói như vậy, dụng Kim được là vì vậy. Tức là xét hành Hỏa quá nhiều, được Mộc phò trợ, phải có môi trường cho nó xả thân.

Nói chung, các sách vở đã làm cho mọi người sợ nào là "thương quan gặp quan họa bá đoan", "thương quan thương tận", rồi "thương quan không nên gặp quan"...v.v.... Quả là thấy chữ Thương Quan là nỗi sợ lên cao ngất! Không phải thế, mà phải thấy rằng cho dù Quan hay Thương Quan, mà nó đắc dụng thì xài, không phải là hành thuận lợi cho mình thì không xài.

Còn về "ám quan cách" thì các bạn đọc bài "Ám hợp" trong mục Tử Bình.

10. Có 3 Hội viên đã cảm ơn đến "kimcuong" về bài viết có ích này:

Khôi Tinh (09-04-10),khoa (09-04-10),sonthuy (09-04-10)

Cảm ơn
        59
        trong 61 bài viết

Đinh Mão / Đinh Mùi / Giáp Tý / Đinh Mão

Ất -----Kỷ Đinh Ất -- Quý ----- Ất

Giáp sinh tháng mùi, Tài tinh đương lệnh, hỏa khí chưa tan hết, Thương quan đương lệnh, gốc lung lay, lá thời khô, Điều hậu cần nhất, Tài Quan hoãn luận.

Cảm ơn
        59
        trong 61 bài viết

Trích Nguyên văn bởi khonghieu Xem bài gởi
        Em xin hỏi chị một câu bên tử vi: "Thiên Phủ tối kỵ không vong, gặp Thanh Long phản vy cát tường" vậy nếu cung mệnh an tại Thìn có sao Thiên Phủ ,Thiên Không, Lưu hà, Thanh Long thì ta hiểu mệnh này tốt hay xấu chị?
        Đúng thế, phản vi cát tường là tốt, số giàu nhưng chậm !

Không nên hơp tác với anh chị em, cần "giàu vì bạn, sang vì vợ". Cung tài có Đào Hồng Tỷ, Lộc Tồn chiếu tốn tiền vì "em" hơi bị nhiều ! Mà cũng hưởng lợi từ em cũng nhiều. Từ nửa cuối vận cung Dần, đời sẽ lên hương !

Cảm ơn
        59
        trong 61 bài viết

Tiện thể hỏi thêm cô giáo :

1. Sách nói hợp (ko hóa), hình, xung thì tan hết tạp khí, như trụ trên Mão Mùi bán hợp theo lẽ sẽ tan hết tạp khí và trung khí trong mão và mùi là Đinh, Ất. Nhưng có thêm một chi Mão nữa, vậy nó hợp với chi nào mà bỏ chi nào ?

2. Nếu trường hợp sinh tháng Mùi, nhưng ko phải thổ nắm lệnh (không phải sinh vào 18 ngày cuối của tháng mùi) mà hỏa sẽ nắm lệnh, vậy tạp khí ở đây vẫn là Đinh Ất, hay Đinh thành bản khí

3. Cho KT hỏi thêm, phía trên là phần hợp hóa giữa can lộ và can tàng khác trụ, vậy ví dụ như can tàng chi ngày là Ất, can lộ ra trụ giờ là Tân, vậy Tân có khắc được Ất ko ? Hoặc giả can tàng chi ngày là Giáp thì lực khắc của can lộ Tân có mạnh tương đương Canh (khắc Giáp) không ?

Chân thành cảm ơn cô giáo

Trang 1/2 12 cuốicuối

Đề tài tương tự

1. Nhờ Chị Kim Cương và quí Cao nhân giúp đở
        By ma_ak72 in forum Nhờ xem Tử Bình
        Trả lời: 1
        Bài mới: 09-11-09, 14:29
      2. Trả lời: 0
        Bài mới: 03-10-09, 08:49
      3. Nhờ chị Kim Cương xem dùm Tử bình cho vợ chồng tôi
        By macchulan in forum Nhờ xem Tử Bình