Tên đăng nhập:
Bạn đã có tài khoản chưa?
Quên mật khẩu?
  • Đăng nhập / Ghi danh

Trang 2/2 đầuđầu 12
    kết quả từ 11 tới 13 trên 13
        longbow132004's Avatar
        longbow132004 Guest

chào bạn tuyettinh, dụng thần là thổ ở đây là Mậu thổ, tức là dương thổ, thổ mạnh, núi cao, chứ ko phải âm thổ ẩm ướt như Kỷ. Dụng thần bổ cứu 2 của bé là Kim, Tân-Tỉ, tức là âm kim.

Khi dụng thần của bé là Thổ thì đặt tên cho bé theo hành Thổ, phương vị ở thì sinh ở đâu lập nghiệp tại đó, hoặc về hướng đông bắc hay tây nam ( so với nơi mình sinh ra). Làm các nghề nghiệp về thổ. Và thân hình của bé nữa, nếu sau này bé lớn lên, tướng mặt, tướng tay được xếp vào hành thổ và hành kim thì quá tốt. Nói chung ứng dụng bổ cứu của dụng thần rất nhiều, trong bài viết mình khó liệt kê ra hết.

Nay mình xin cung cấp thêm 1 cách đặt tên cho bé cho ngũ hành đưộc phân loại theo quẻ dịch lý . Như ta đã biết, 8 quẻ đơn, được phân vào 5 ngũ hành.Ta có thể đếm số nét tên mà suy ra ngũ hành.
        (Xin mạn phép anh thanhtu cho em copy bài của anh bên topic dịch học-ứng dụng và triết lý qua đây)

Số 8 là quẻ Khôn , hành thổ

Số 7 là quẻ Cấn , Thổ

Số 6 quẻ Khảm , Thủy

Số 5 là quẻ Tốn , Mộc

Số 4 là quẻ Chấn , Mộc

Số 3 là quả Ly , Hỏa

Số 2 là quẻ Đoài , hành kim

Số 1 là quẻ Càn , hành kim

Vd, như tên phương , xem ra có 5 nét thì ta có thể quy về quẻ TỐn và thuộc mộc.

Ngoài ra còn lấy ý nghĩa của quẻ nữa :

Khôn : nhu thuận , Cấn : ngưng nghỉ , Khảm : hãm hiểm , Tốn : thuận nhập , Chấn : Động dụng , Ly : nóng sáng , Đoài : đẹp đẽ,khuyết mẻ, Càn : Kiên cứng.

Theo ý nghĩa tên như trên mà đặt.

@KC : 8 quẻ Khôn-Cấn-Khảm-Tốn-Chấn-Ly-Đoài-Càn tương ứng với 8 đức tính : Hư-Ngưng-Trụ-Tiềm-Khởi-Vũ-Hiển-Như. Như vậy quẻ Ly có tính là Vũ, nên Vũ là thuộc hành hỏa, em cũng ko phủ nhận Vũ cũng mang hành thủy. Chị có thể tham khảo thêm theo link ở đây, trong topic dịch lý của anh thanhtu : http://huyenkhonglyso.com/showthread.php?t=63
        thay đổi nội dung bởi: longbow132004, 11-02-10 lúc 23:19
        Chào mừng bạn đến với huyền không lý số

Cảm ơn
        286
        trong 1,208 bài viết

nên Vũ là thuộc hành hỏa, em cũng ko phủ nhận Vũ cũng mang hành thủy.
        Nếu mà 1 chữ có 2 hành như vậy thì đọc làm sao, viết làm sao để xác định được Vũ là Hỏa, hay Vũ là Thủy?
        À, ở trong bảng của anh thanhtu còn có hàng ở dưới ghi rằng "Ly là Lệ dã" nữa. Longbow cho biết "lệ" này có phải là "nước mắt" không? Cám ơn nhé.

longbow132004's Avatar
        longbow132004 Guest

1 chữ có 2 hành thì đọc bình thường chứ có làm sao, Vũ thì đánh vần rồi đọc. 1 chữ xét trong nhiều trường hợp nó mang nhiều hành thì có gì là ko được?

Còn câu thứ 2 , trong tiếng việt có rất nhiều từ đồng âm khác nghĩa, chữ lệ trên ko phải là chữ lệ nước mắt
        Chào mừng bạn đến với huyền không lý số

Trang 2/2 đầuđầu 12

Đề tài tương tự

1. Học Tứ trụ bằng bàn tay (kimcuong)!
        By vocuc in forum Tử bình
        Trả lời: 5
        Bài mới: 17-08-11, 17:34
      2. các bác giúp cháu xem tuổi cho em và tên người yêu cháu với
        By saobien_25 in forum So tuổi Hôn nhân & Gia đình
        Trả lời: 2
        Bài mới: 25-01-10, 23:19
      3. Trả lời: 23