Tên đăng nhập:
Bạn đã có tài khoản chưa?
Quên mật khẩu?
  • Đăng nhập / Ghi danh

kết quả từ 1 tới 10 trên 92

Threaded View

Cảm ơn
        1
        trong 53 bài viết

Trích Nguyên văn bởi vuivui Xem bài gởi
        Khi tôi nói bạn không hiểu dịch lý là tôi đã chứng minh được Bạn không hiểu. Tôi không muốn nói luôn ra, và kêu gọi Bạn nên có suy nghĩ lại câu trả lời, hy vọng Bạn có thể ngộ ra và có câu trả lời tốt hơn. Âu đó là lợi ích cho Bạn. Nhưng Bạn vẫn chấp mê lao theo con đường đánh giá tầm vóc học thuật của đối phương mà tôi không thấy có một chứng minh nào cả.
        Thật sự là Bạn không hiểu dịch lý, lại thêm lối suy luận mơ hồ và tự mâu thuẫn.
        Thật vậy, khi Bạn nói: Đồng nhi dị có ở mọi nơi. Tôi đã nương nhẹ cho Bạn, coi đó như là một nguyên lý. Chứ thực ra, câu trong dịch lý nguyên khởi của nó: Vạn vật cõng âm bồng dương mới thực sự là nguyên lý. Là nguyên lý thì không cần chứng minh, nhưng cũng không thể cứ phát biểu vô tư được, mà nó có sự dẫn suất từ cả một nền tảng. Đằng này phát biểu của Bạn, thật chưa có một nền tảng nào cả, mà chỉ có sự mô phỏng lại ý của nguyên lý vạn vật đều cõng âm bồng dương mà thôi. Điều này dễ làm cho người ta có cảm nhận như một sự ăn cắp, tráo đổi ý tưởng, phát minh của người khác.
        Khi đã phát biểu đồng nhi dị có ở mọi nơi, vậy mà khi trả lời câu hỏi về số Không, Bạn lại nói linh tinh, nào là chấp tướng, nào là có mà không. Không thể hiện được một chút gì cái gọi là đồng nhi dị. Điều đó cho thấy tự bạn cũng thấy, đồng nhi dị không phải có ở mọi nơi, và cũng cho thấy luôn là Bạn không có khả năng trả lời câu hỏi. Rồi sang đến câu sau về dòng sông, Bạn dùng thủ thuật tránh né.
        Những điều đó đủ chứng tỏ khả năng dịch lý của Bạn.
        Lại nữa, Bạn cứ nhắc đi nhắc lại, Dịch là chuyển động ... gần như là vô thức vậy, sợ người đọc không hiểu chăng ? Nhưng đó lại thể hiện cái gọi là thực sự Bạn hiểu dịch quá sơ sài. Ai học dịch cũng đã biết, Dịch bao gồm bất dịch, giao dịch và biến dịch - trẻ con cũng biết. Nhưng để hiểu được thì lại không đơn giản, không phải chỉ vài ba ví dụ bất dịch thêm thắt vào, rồi giao dịch thêm thắt vào mà được cho là hiểu dịch. Rồi khi thao thao bất tuyệt về biến dịch, cũng đừng nghĩ là đã hiểu dịch. Hiểu được dịch, người đã hiểu, chỉ lối vài câu là biết. chỉ trao đổi vài câu là biết đối phương hiểu dịch tới đâu. Tôi không cảm tính, và có cách kiểm chứng, Bạn đã bộc lộ đầy đủ khả năng và trình độ của Bạn.
        Bạn chê tôi luận tử vi cảm tính. Không sao cả, bởi vì tôi biết Bạn chưa biết phương pháp luận tử vi theo mệnh chủ của tôi. Người chưa biết thì đương nhiên sẽ khó hiểu và sẽ có nhận định theo cảm tính. Tôi nghĩ, khi Bạn đã chê tôi về luận tử vi, chắc Bạn cũng là một cao thủ tử vi. Vậy tại sao chúng ta không luận tử vi. Sẽ rất thuận lợi, bởi vì Tôi đang có nhiều hồ sơ, rất nhiều là đằng khác. Đang lo là không thể làm xuể. Tôi có thể mời Bạn vào phòng giải số tử vi để cùng nhau tranh luận, cùng giải một vài trường hợp. Âu cũng là lợi ích cho nhiều bên. Thật là tiện lợi.
        Nhược bằng Bạn không đáp ứng được, Mong Bạn khi viết Bài cần có sự cẩn trọng nhất định của một người có nghiên cứu, và lòng tự trọng !
        Chúc Bạn thành tựu trong học thuật đông phương.
        Thân ái.
        Được tôi sẽ vào phòng giải Tử Vi của bạn. Xin bạn cho biết nó nằm tại mục nào ? Cám ơn bạn
        Chào mừng bạn đến với huyền không lý số

2. Danh sách Hội Viên đã cảm ơn "adhoc" về bài viết có ích này:

Vượng (15-03-15)

Đề tài tương tự

1. Trả lời: 27
        Bài mới: 06-04-11, 23:01
      2. Trả lời: 26
        Bài mới: 19-07-10, 16:54
      3. Lá thư cuối cùng của người lái xe tải
        By PALOMA in forum Gia Đình - Hôn Nhân
        Trả lời: 0
        Bài mới: 20-01-10, 16:17