Tên đăng nhập:
Bạn đã có tài khoản chưa?
Quên mật khẩu?
  • Đăng nhập / Ghi danh

Trang 7/10 đầuđầu ... 56789 ... cuốicuối
    kết quả từ 61 tới 70 trên 92
        Cảm ơn
        801
        trong 448 bài viết

Default Sách Đài Loan nói về tứ hóa.

(1)《 toàn bộ thư 》 trung chỉ có Hữu Bật Hóa Khoa mà tả phụ không Hóa Khoa, mà canh can Thiên Đồng Hóa Kị sửa hoạt động như Thái Âm Hóa Kị, nguyên nhân có thể là "Thiên Đồng không Hóa Kị" là lý luận.
        Trong Toàn Bộ Thư chỉ có Hữu Bật hóa Khoa mà không có Tả Phù hóa Khoa. Đối với can Canh thì Thái Âm hóa Kỵ thay vì Thiên Đồng hóa Kỵ. Nguyên nhân là do lý luận : Thiên Đồng không thể hóa Kỵ.

(2) Trung Châu phái ( vương đình chi ) là tương đối đặc biệt, khả năng điều tả phụ Hữu Bật không gia nhập tứ Hóa, sở dĩ thủ nhi đại chi chính là Thái Dương hòa thiên phủ Hóa Khoa.
        Phái Trung Châu với Vương Đình Chi là tương đối đặc biệt, không cho Tả Phù, Hữu Bật được hóa. Vì vậy, Thái Dương và Thiên Phủ hóa Khoa.

(3) bắc phái tiếp tục sử dụng 《 toàn tập 》 là tả phụ Hữu Bật Hóa Khoa. Thế nhưng, canh can khước đúng là Thiên Đồng Hóa Khoa hòa Thiên tướng Hóa Kị.
        Bắc phái tiếp tục theo xu hướng chung : Tả Phụ, Hữu Bật hóa Khoa. Nhưng đối với can Canh thì Thiên Đồng hóa Khoa và Thiên Tướng hóa Kỵ.
        Chào mừng bạn đến với huyền không lý số

Cảm ơn
        17
        trong 6 bài viết

Xin chao cac thanh vien dien dan.Hom nay tinh co dao o day thay thu vi qua.Minh nhin thay cuoc doi minh toi luc nay sao kem qua nen nho bac Vui Vui xem dum chau.Chau nam menh sinh ngay 08-06-1973[DL] ,gio sinh tu 8h-10h sang.Xin cam on bac nhieu

Cảm ơn
        9
        trong 0 bài viết

Kính Chào Bác Vuivui,

Kính mong Bác lý giải giúp lá số có mệnh VCD này. Thành thật Cảm tạ.

Đại Tiểu hạn của người này sẻ ra sao? Kính mong bác xem hộ.

Kính.

Cảm ơn
        1
        trong 53 bài viết

Trích Nguyên văn bởi vuivui Xem bài gởi
        Kính chào các ACE của diễn đàn huyenkhonglyso.com.
        Như đã bộc bạch trong chủ đề "lan man chút về tử vi và lý học". Nay tôi xin mạn phép mở chủ đề này, mong muốn cùng với các bạn quan tâm trao đổi về các vấn nạn của tử vi, cùng gỉai đoán những lá số được xem là hóc búa.
        Thưa các Bạn. Với một mục đích như vậy, tham vọng là thái quá. Nhưng với một sự hợp tác chân thành và trên tinh thần, tới đâu hay tới đó, miến là thành tâm và cố gắng trong khả năng cho phép của mỗi người. Cùng với tinh thần vì học thuật, người thiên hạ vì người thiên hạ thì chủ đề này sẽ có chút hy vọng mang đến cho mọi người bớt chút hoang mang khi đến với tử vi.
        Để tiện cho việc trao đổi và tiết kiệm thời lượng. Nên khi có lá số, đề nghị các bạn có lá số quan tâm tạo đương link, hoặc "dán: lá số luôn lên trong bài viết. Xin cám ơn các bạn.
        Mong BQT tạo điều kiện. Xin cám ơn !.
        Thân ái.
        Cùng nhau về học lại Dịch lý đi rồi hãy luận Tử Vi ....

Cảm ơn
        7
        trong 281 bài viết

Trích Nguyên văn bởi adhoc Xem bài gởi
        Cùng nhau về học lại Dịch lý đi rồi hãy luận Tử Vi ....
        Chào Bạn!
        Theo những gì Bạn viết như trên, ý tứ là Bạn đã hiểu được Dịch lý !?
        Nếu vậy, rất hân hạnh được trao đổi về dịch lý với bạn.
        Diễn đàn đang "trầm cảm". Có được người trao đổi cho sôi động là điều đáng mừng.
        Thấy trên thông tin về nick của Bạn, có đúng là Bạn ở Canada không ? Vì hình như hội dịch lý cũng có thành viên nòng cốt ở bên đó vậy. Liệu có phải Bạn là một trong số đó không ? Nếu đúng thì may quá, tôi đang mong muốn được gặp gỡ trao đổi !
        Thân ái.

Cảm ơn
        1
        trong 53 bài viết

Chào Bạn!
        Theo những gì Bạn viết như trên, ý tứ là Bạn đã hiểu được Dịch lý !?
        Nếu vậy, rất hân hạnh được trao đổi về dịch lý với bạn.
        Diễn đàn đang "trầm cảm". Có được người trao đổi cho sôi động là điều đáng mừng.
        Thấy trên thông tin về nick của Bạn, có đúng là Bạn ở Canada không ? Vì hình như hội dịch lý cũng có thành viên nòng cốt ở bên đó vậy. Liệu có phải Bạn là một trong số đó không ? Nếu đúng thì may quá, tôi đang mong muốn được gặp gỡ trao đổi !
        Thân ái.
        To^i ở Canada nhưng chưa biết Hội Dịch Lý. Bên đó có ai và website là gì . Bạn có bao giờ nghĩ Tử Vi bắt nguồn từ Dịch lý không ?
        Tại sao có Cục ? ...

Cảm ơn
        1
        trong 53 bài viết

Chào Ducminh.
        Lý thuyết mệnh chủ mà tôi đề ra không có ý nghĩa của sao chủ mệnh cũng như sao chủ thân.
        Hai sao chủ mệnh và chủ thân được ghi ở khoảng giữa lá số. Như chúng ta đã biết, cho đến hiện nay, hầu như không có một tài liệu nào giải nghĩa rõ và cách dùng nó ra sao. Thậm chí một số tác giả lỗi lạc như Vân Đằng Thái Thứ Lang còn không có ý đưa nó vào lá số. Có thể Ông nghĩ rằng, nó thực chẳng có ứng dụng gì, hơn nữa, ý nghĩa quá mơ hồ. Lại nữa, chưa chắc Tử vi chính thống, đã có hai sao này, mà có thể đó là do sự phiên chế, hoặc nhập khẩu từ những môn khác - theo kiểu râu ông nọ, cắm cằm bà kia -, thành ra, để tránh rườm ra, vô nghĩa. Chi bằng không viết nó ra thì hơn.
        Riêng với Tôi. Thú thực, về ứng dụng, cho đến nay, Tôi vẫn không tìm thấy nó có một lối ứng dụng cụ thể nào cả. Thậm chí, một sự cố gắng ứng dụng, thì chỉ mang lại một sự khập khiễng trong giải đoán. Nhưng về lý thuyết, Tôi có nhìn thấy một sự mơ hồ, mang tính khiên cưỡng khi cố gắng giả thiết là phải có sự có mặt của chúng, để tìm vị trí của nó như là một sự tự nhiên nhất, một yếu tố cần có cho một sự hoàn thiện. Điều này khiến cho Tôi có một lý do - dù chưa thể khẳng định như một định đề - để bác bỏ nó. Xem nó như là một sự du nhập ngoại lai. Một suy nghĩ "ký sinh" trên một cơ thể xác định.
        Thân ái.
        13 cung làm gì có ... Thiên Địa chỉ có 12 tháng, thế con người hơn Thiên Địa à ....

Cảm ơn
        7
        trong 281 bài viết

13 cung làm gì có ... Thiên Địa chỉ có 12 tháng, thế con người hơn Thiên Địa à ....
        Bạn cứ nói tiếp đi. Tôi cũng chưa hiểu bạn nói câu trên là có ý gì ?
        To^i ở Canada nhưng chưa biết Hội Dịch Lý. Bên đó có ai và website là gì . Bạn có bao giờ nghĩ Tử Vi bắt nguồn từ Dịch lý không ?
        Tại sao có Cục ? ...
        Nếu Bạn không là thành viên của hội Dịch lý thì hơi tiếc. Nhưng không sao, nếu Bạn biết về dịch lý, chúng ta vẫn có thể trao đổi.
        Nhưng Tại sao Bạn lại chỉ hỏi câu - tại sao có Cục ? - mà không hỏi luôn hàng loạt câu hỏi về nguồn gốc tử vi ? Hoặc hỏi một câu có tính cơ bản hơn rất nhiều. Chẳng hạn như Địa bàn tử vi có thật là được lập từ Hà đồ không ? Và lập như thế nào ? ...
        Thân ái.

Cảm ơn
        1
        trong 53 bài viết

Bạn cứ nói tiếp đi. Tôi cũng chưa hiểu bạn nói câu trên là có ý gì ?

Nếu Bạn không là thành viên của hội Dịch lý thì hơi tiếc. Nhưng không sao, nếu Bạn biết về dịch lý, chúng ta vẫn có thể trao đổi.
        Nhưng Tại sao Bạn lại chỉ hỏi câu - tại sao có Cục ? - mà không hỏi luôn hàng loạt câu hỏi về nguồn gốc tử vi ? Hoặc hỏi một câu có tính cơ bản hơn rất nhiều. Chẳng hạn như Địa bàn tử vi có thật là được lập từ Hà đồ không ? Và lập như thế nào ? ...
        Thân ái.
        Tôi cũng có ý hỏi giống như Bạn. Theo tôi nghĩ nó cũng từ Dịch lý ra. Địa bàn Tử vi tui biết chắc không phải xuất ra từ Hà Đồ vì Hà Đồ là cái gì đó rất là trừu tượng. Tôi nghĩ chắc bạn cũng có kiến thức về Dịch Lý VN nên biết về hội Dịch lý. Và tất cảc các sao là chỉ là tên gọi thôi, chứ không có thật trên bầu trời. Tui nghĩ vòng Tử Vi chính là Lục thân như bên Tử Bình. Còn về nguồn gốc Tử Vi thì tui không rõ. Bị tam sao thất bổn rồi. Tôi rất ngưỡng mộ hội DLVN. Nếu bạn ở VN thì bạn hỏi Thanh Từ là đệ tử của Hội Dịch lý VN.

Cảm ơn
        7
        trong 281 bài viết

Trích Nguyên văn bởi adhoc Xem bài gởi
        Tôi cũng có ý hỏi giống như Bạn. Theo tôi nghĩ nó cũng từ Dịch lý ra. Địa bàn Tử vi tui biết chắc không phải xuất ra từ Hà Đồ vì Hà Đồ là cái gì đó rất là trừu tượng. Tôi nghĩ chắc bạn cũng có kiến thức về Dịch Lý VN nên biết về hội Dịch lý. Và tất cảc các sao là chỉ là tên gọi thôi, chứ không có thật trên bầu trời. Tui nghĩ vòng Tử Vi chính là Lục thân như bên Tử Bình. Còn về nguồn gốc Tử Vi thì tui không rõ. Bị tam sao thất bổn rồi. Tôi rất ngưỡng mộ hội DLVN. Nếu bạn ở VN thì bạn hỏi Thanh Từ là đệ tử của Hội Dịch lý VN.
        Bạn nói Bạn biết chắc địa bàn tử vi không phải xuất ra từ Hà đồ bởi vi Hà đồ là cái gì đó rất trừu tượng. Tôi thấy đó là kết luận cảm tính. Trước hết Bạn cho Hà đồ là cái gì rất trừu tượng là do Bạn chưa hiểu Hà đồ, chưa biết Ha - Lạc đồ thư là những cái gì, vị trí của chúng quan trọng thế nào trong dịch, và trong nhiều môn khác nữa. Khi Bạn có thể hiểu chúng, Bạn sẽ không có kết luận như vậy nữa.
        Nền tảng tử vi, có vô số bài toán để giải. Khong chỉ có một câu hỏi về cục số như thế đâu. Và tử vi, có nguồn gốc từ nhiều môn, trong đó có dịch. Từ xưa đến nay, nhiều người vẫn thấy như thế, và tôi cũng không có gì phản bác. Trong quá trình xây dựng tử vi, quả thật tất cả những kiến thức của đông phương học đều được vận dụng. Thì cái việc bảo Tử vi có nguồn gốc từ dịch lý, cũng đâu có gì là ý mới đâu. Qua vài bài, tôi vẫn không thấy bạn nói rõ cái câu 13 cung với 12 cung gì đó ở trên là ý gì. Tôi vẫn mong Bạn nói rõ ý đó. Chúng ta sẽ trao đổi trực tiếp vấn đề này.
        Thân ái.

11. Danh sách Hội Viên đã cảm ơn "vuivui" về bài viết có ích này:

HacLongGiangzzz (27-05-12)

Trang 7/10 đầuđầu ... 56789 ... cuốicuối

Đề tài tương tự

1. Trả lời: 27
        Bài mới: 06-04-11, 23:01
      2. Trả lời: 26
        Bài mới: 19-07-10, 16:54
      3. Lá thư cuối cùng của người lái xe tải
        By PALOMA in forum Gia Đình - Hôn Nhân