Tên đăng nhập:
Bạn đã có tài khoản chưa?
Quên mật khẩu?
  • Đăng nhập / Ghi danh

kết quả từ 1 tới 10 trên 110

Threaded View

Cảm ơn
        0
        trong 85 bài viết

Trích Nguyên văn bởi son Vu Xem bài gởi
        Chào bạn Hậu Sinh – Các bài viết của Hậu Sinh rất hay, qua loạt bài viết trên có thể thấy Hậu sinh đã có sự chuẩn bị - được truyền thụ một cách bài bản, phân tích lo gic, tỉ mỉ và mang tính thực tế cao, văn phong cũng già dặn không kém – mình thấy chắc sau này Hậu Sinh sẽ có đóng góp hữu ích nhiều cho diễn đàn.

Nhân tiện đọc về phần gương bát quái mình có mấy ý sau:
        Hiện nay ở VN có thể nói là nhà nhà đều treo gương bát quái, thôi thì đủ loại, to – nhỏ, lõm – lồi, tiên – hậu… .
        Tuy nhiên thấy một số thầy nói trước khi treo gương cần phải có thủ tục trấn yểm hoặc đưa lên chùa nhờ thầy khai quang…, nếu không sẽ không có tác dụng, vậy Hậu Sinh nhận xét về vấn đề này như thế nào?

Thắc mắc thứ 2 của mình là, không biết các cụ nhà ta chiêm nghiệm thực tế thế nào để rút ra tác dụng gương bát quái như hậu sinh đã nói, chứ mình thấy bây giờ gương bát quái treo tùm lum như vậy, thật cũng khó mà biết được tác động cụ thể của nó đến nhà ở ra sao, trong bối cảnh là ngoài gương ra bây giờ người ta còn sử dụng nhiều loại pháp khí phong thủy khác trong, ngoài nhà (Thạch anh, chuông gió, tượng quan công, tì hưu…).

Chúc Hậu sinh và gia đình năm mới An Khang, rất mong Hậu sinh sẽ có những bài phân tích chi tiết về các Pháp khí khác Phong thủy cho nhà ở. Thân!
        Chào bạn Son Vu. Đầu tiên cám ơn rất nhiều vì bạn có đánh giá tích cực về các bài viết của mình, làm mình thấy công sức bỏ ra cũng được bù lại rất nhiều :D

Về phần nhà nhà treo bát quái, người người treo bát quái như hiện nay là rất sai lầm, vì như mình đã nói ở trên, nếu nhà bị xấu thì treo như vậy đã đành, ngược lại nếu nhà đang tốt mà lại treo lên thì khác nào tự mình hại mình. Về kích thước to nhỏ hay lồi/lõm ảnh hưởng thế nào thì mình cũng chưa suy xét nhiều. Theo kiến thức phổ thông thì gương lồi có tính tán xạ, gương lõm có tính tập trung, nhưng cả 2 đều là phản xạ lại ánh sáng (hay luồng khí) chiếu vào nó, nên đều có tác dụng cả.

Về phần khai quang, theo mình biết thì chùa chỉ thường làm phép cho tượng Phật (trì tụng các chú đại bi, kinh bát nhã v...v...) hoặc trì tụng vào nước/thuốc (chú Dược Sư) để trị bịnh. Nếu nói nhà chùa lại "khai quang" cho bát quái thì có chút không đúng chức năng, hoặc trừ khi bát quái đó bạn đem về để lên bàn thờ thờ, chứ không phải treo trước cửa nhà.

Cho nên việc "khai quang" cho bát quái trước khi treo là không cần thiết. Chỉ cần mua về và coi ngày giờ tốt (hợp tuổi gia chủ, giờ hoàng đạo) thì treo lên là được rồi.

Còn bạn nói làm sao kiểm tra được tác dụng của vật khí, thì mình nói là "chẳng cách nào kiểm tra được", trừ khi bạn là nhà ngoại cảm có thể nhìn rõ đường đi của khí, hay thấy được vong linh. Nói chung là "có cúng có thiêng, có kiêng có lành" mà thôi, hoặc là "linh tại ngã bất linh tại ngã", nếu bạn tin vào điều đó thì tự nó sẽ linh thiêng, còn bạn mua về treo mà cứ hoài nghi tác dụng của nó thì tự nhiên nó cũng chả có tác dụng gì.
        Chào mừng bạn đến với huyền không lý số

2. Có 5 Hội viên đã cảm ơn đến "hausinh" về bài viết có ích này:

banghuynh78 (07-09-13),BuiTrong.Lc (28-01-13),hoabinh (26-12-12),hoainiem (15-02-13),Shanghai (09-09-13)

Đề tài tương tự

1. Trả lời: 20
        Bài mới: 17-01-15, 22:22
      2. Trả lời: 1
        Bài mới: 22-03-11, 09:33
      3. Vài mẹo giã rượu nhanh chóng
        By thulankl in forum Sức khỏe & Đời sống
        Trả lời: 0
        Bài mới: 21-03-11, 19:52
      4. Những lời để Suy ngẫm – Ngẫm suy
        By HVQ in forum Nghệ Thuật - Triết Lý
        Trả lời: 9