Tên đăng nhập:
Bạn đã có tài khoản chưa?
Quên mật khẩu?
  • Đăng nhập / Ghi danh

kết quả từ 1 tới 10 trên 127

Threaded View

Cảm ơn
        2
        trong 390 bài viết

Trích Nguyên văn bởi phantien Xem bài gởi
        Kính chào Thầy Vulong
        Thưa Thầy, Em xin lỗi Thầy vừa rồi do hiểu sai nên đã ko trả lời đúng ý Thầy, em vẫn luôn tuân theo chỉ dẫn, gợi ý của Thầy. Mong THầy tiếp tục chỉ dẫn ạ.
        Theo lý thuyết Tòng cách – Cách phụ thuộc (hay cách dựa theo - Tòng theo): Cách phụ thuộc thì Thân thì quá nhược, còn hành của tài tinh, quan sát hay thực thương lại quá vượng. Thân bắt buộc phải phụ thuộc vào hành vượng đó để sống. Do vậy nó được gọi là cách phụ thuộc.
        Mà Tứ trụ của đương số: Thân vượng, Kiêu Ấn nhiều nên không thể là Tòng cách được!
        Thưa Thầy, kiến thức của em có hạn, không biết em hiểu thế có đúng không?
        Mong Thầy chỉ dạy!
        Trân trọng cảm ơn Thầy!
        Đừng ngại, chỉ vì chưa quen thôi, qua vài ví dụ sẽ thấy dễ ợt ấy mà.

Ở đây nên hiểu nghĩa rộng là Tòng nhược hay Tòng vượng đều là Tòng cả như Tòng Tài, Tòng Quan Sát, Tòng Thực Thương cũng như Tòng Ấn hay Tòng Tỷ Kiếp (tức Tòng cường hay Tòng vượng)... đều có nghĩa là cách Tòng theo mà thôi.

Giải thích một cách đơn giản là khi trong Tứ Trụ có 1 hành khá vượng còn nắm lệnh nhưng không thể Tòng theo hành đó được vì trong Tứ Trụ có 1 can chi Quan Sát ngăn cản hành đó chẳng hạn (nhớ là Quan Sát gọi ở đây là Quan Sát so với hành đang xét đó - ví dụ trong một Tứ Trụ có hành Mộc là Thực Thương chẳng hạn thì hành Kim là Quan Sát của Mộc, vì nó khắc Mộc, vậy hành Kim chính là Kiêu Ấn trong Tứ Trụ này). Nhưng vào 1 năm hay 1 vận nào đó can chi Quan Sát đó bị can chi của tuế hay vận hợp hóa thành hành nào đó không thuộc hành ngăn cản tạo thành cách Tòng này thì cách Tòng này sẽ được thành lập. Khi qua năm đó hay vận đó nó lại trở về cách cục bình thường như lúc đầu.

Phantien thử ứng dụng điều gợi ý này vào luận vận Quý Mão xem sao, cứ luận thoải mái, đừng có ngại gì cả (nhớ là chỉ luận Vận, không được luận cụ thể 1 năm nào của vận đó cả).

Thân chào.
        thay đổi nội dung bởi: VULONG, 23-06-18 lúc 04:02
        Chào mừng bạn đến với huyền không lý số

Đề tài tương tự

1. Những khám phá thú vị về con người
        By kiwitc in forum Xã Hội - Con Người
        Trả lời: 0
        Bài mới: 11-12-11, 11:54
      2. Danh ngôn về Đàn Bà
        By thulankl in forum Thư Giãn - Giao Lưu
        Trả lời: 1
        Bài mới: 03-05-11, 09:18