Tên đăng nhập:
Bạn đã có tài khoản chưa?
Quên mật khẩu?
  • Đăng nhập / Ghi danh

Trang 33/59 đầuđầu ... 23313233343543 ... cuốicuối
    kết quả từ 321 tới 330 trên 583
        Cảm ơn
        527
        trong 124 bài viết

Chào anh ThanhTu cùng các bạn !

Căn cứ vào câu hỏi: "Bill Gates sẽ tiếp tục thống trị năm nay, hay . . ." Đối tượng chính của câu hỏi là Bill Gates. Mà Bill Gates hiện đang giữ ngôi.
        Đồng lấy dị mà luận thì: Thuần Chấn rơi vào tình lý: đang phân tranh.
        Phục : là trở lại.
        Mà người đang nắm giữ là Bill Gates. Ông ta có rời vị trí đó đi đâu đâu mà trở lại ?
        Vậy ai là người đã rời vị trí đó để trở lại ?
        Câu trả lời là: Warren Buffett.

Mới tập tành luận, có gì sai nhờ anh ThanhTu cùng các bạn hướng dẫn nhé !

huyducit
        "Tự do là ung dung trong ràng buộc,
        Hạnh phúc là tự tại giữa khổ đau."

Thầy Viên Minh

2. Danh sách Hội Viên đã cảm ơn "huyducit" về bài viết có ích này:

thanhtu (21-09-10)

Cảm ơn
        13
        trong 6 bài viết

Trích Nguyên văn bởi thanhtu Xem bài gởi
        Chào các bạn !
        Nhân dịp mới đọc báo vnexpress.net thấy có đoạn: "Trước khi Forbes công bố danh sách chính thức vào ngày 22/9, mọi người tiếp tục đồn đoán xem liệu Bill Gates sẽ tiếp tục thống trị năm nay, hay người bạn của ông là Warren Buffett sẽ chiếm ngôi sau nhiều năm liên tục đứng thứ hai".
        Giờ hữu thường tối nay. Ngày 12/9/2010 lúc 10h20':
        Phục - Thuần Chấn.
        ☷-----☳
        ☳-----☳

Trở lại - động.
        Các bạn luận xem nhé. 10 ngày nữa là biết kết quả trên báo chí
        TT
        Chào bác ThanhTu
        Cháu cũng xin hưởng ứng phong trào làm bài tập tiếp.
        với ý câu hỏi nhấn mạnh: "mọi người tiếp tục đồn đoán xem liệu Bill Gates sẽ tiếp tục thống trị năm nay"
        Cháu xin luận như sau:
        Trong câu hỏi này thì Bill Gates rõ ràng đang sống động với cụm từ "sẽ tiếp tục" đồng với ý tượng của quẻ PHỤC : Trở lại, lập lại, làm tiếp, tiếp tục....... Nên lấy Thuần Chấn trả lời.
        Thuần Chấn là Động dụng. Nhớ lại trong bài có lần bác ThanhTu có nhấn mạnh các quẻ THUẦN thường có ý 2 lần hoặc lần 2.
        Như vậy suy ra là kỳ này Bill Gates sẽ động nữa tức là sẽ làm thế giới chú ý lần nữa.Tức là sẽ đứng nhất ở năm 2010 này
        Xin bác TT và các bạn góp ý thêm
        PhuongNam
        Chào mừng bạn đến với huyền không lý số

4. Danh sách Hội Viên đã cảm ơn "phuongnam" về bài viết có ích này:

thanhtu (21-09-10)

Cảm ơn
        14
        trong 11 bài viết

Xin hỏi anh chị em ở huyenkhonglyso có mở lớp dịch số không ạ? cho em đăng ký học với

Cảm ơn
        37
        trong 147 bài viết

Trích Nguyên văn bởi Minh An Xem bài gởi
        Cháu chào bác Thanhtu và các cô bác, anh chị trong diễn đàn.

Trước đây cháu chưa từng nghe nói đến hay được đọc về Việt Dịch. Nhưng qua sự chiêm nghiệm Mai Hoa, cháu cũng đúc kết 1 số điều. Vài ngày gần đây cháu mới biết đến website này và được đọc về Việt Dịch. Cháu thực sự cảm thấy ngạc nhiên và rất hấp dẫn. Nhưng cháu cảm thấy Việt Dịch và Mai Hoa có những điểm tương đồng rất lớn.

Chẳng hạn như cách lật quẻ thì khi cháu tìm hiểu về thứ tự 64 quẻ Dịch ( Càn - khôn - Truân - Mông -.v...v....) thì cháu thấy cứ 2 quẻ 1 thành 1 cặp áp dụg cách lật quẻ.
        Hay như các vấn đề cháu được đọc trong topic này, đều có sự tương đồng nhất định với chương "tượng loại vạn vật" trong Mai Hoa Dịch của Thiệu Khang Tiết.

Hay về cách lấy quẻ hữu thường và bất thường, thì trong Mai hoa cũng có cách lấy quẻ theo giờ cố định, và cách lấy quẻ khi xuất hiện ngoại ứng.

Cháu biết là mình kiến thức còn rất hạn chế. Vì vậy, cháu xin mạn phép hỏi 2 câu ạ :

1. Giữa Mai Hoa Dịch Số và Việt Dịch có điểm gì khác nhau rõ nét?
        2. Việt Dịch có phải là sự phát triển, 1 con đường , 1 phương thức tiếp cận giản dị hơn, tinh thúy hơn, bớt "huyền hoặc" của Mai Hoa Dịch Số?

Cháu thực sự hỏi với tinh thần cầu tiến. Vì cháu chưa biết Việt Dịch xuất phát từ bao giờ, do ai sáng lập nên.

Cháu xin cảm ơn các cô bác. Cháu cảm ơn bác Thanhtu đã có những bài viết rất hay.

TB : Về ví dụ : Mai mối có được hay không. Cháu nghĩ nếu lật quẻ vẫn có cách nhìn đúng " Tiểu Súc " - Tiểu Quá. Quẻ Tiểu Súc : Mây mù trời mà không mưa, không thông, cô đơn. Tiểu Quá là việc nhỏ qua, việc lớn không qua. Tiểu quá tượng quẻ Đại Khảm, cảm tình nhưng khuyết thiếu.
        Chào bạn MinhAn !
        Trước tiên mình xin cảm ơn bạn đã mở lòng học hỏi, và có những thắc mắc trên. Mình xin có vài ý chia sẻ sau:
        1. ở đây không có ý so sánh giữa Việt Dịch và Mai Hoa Dịch Số, với lại bản thân cũng không rành về MHDSố nên không nói sự khác và giống nhau được mong bạn thông cảm, chỉ có thể nói Việt Dịch có phương pháp luận và lý giải Tượng quẻ thuần túy như từ đầu của trang này và còn một phần khác chưa đăng hết.
        2. Người đứng đầu ở trường phái này là Thầy Nguyễn Văn Mì tự là Dịch Lý Sĩ - Xuân Phong.
        Vài dòng cùng bạn.
        TT

7. Danh sách Hội Viên đã cảm ơn "thanhtu" về bài viết có ích này:

kun quang (25-03-17)

Cảm ơn
        542
        trong 504 bài viết

Kính chào anh TT và các ace!
        Sáng nay vào trang Forbes.com, họ đã thông báo kết quả bình chọn the world"s richest man của năm 2010 theo thứ tự như sau :

1 - ông Carlos Slim Helu tài sản trị giá 53,5 tỉ USD
        2 - ông Bill Gates ................... 53 tỉ USD
        3 - ông Warren Buffett .................... 47 tỉ USD
        Xin chúc mừng 03 vị giàu nhất thế giới của năm 2010
        Chiến thắng không kiêu căng,
        Thất bại không nãn lòng.

Cảm ơn
        83
        trong 14 bài viết

Sáng nay khoảng hơn 7h vợ e gọi e dậy đi làm và có nói là đã mua đồ thắp hương cúng rằm trung thu để ở dưới nhà. E đi xuống thấy khá nhiều đồ, trong đó có một túi nylon rất nhiểu chuối chín vàng, quả to rất đẹp. Quái lạ, sao mua chuối thắp hương mà ko mua nguyên nải, thấy bực mình, e mới hỏi lại. Tuy nhiên có thể đoán ra vì sao ko? chuối đó có phải thắp hương ko?.....
        thay đổi nội dung bởi: HaVu, 22-09-10 lúc 11:00

Cảm ơn
        83
        trong 14 bài viết

Tối qua khoảng 18h30 (ngày 21/9 năm 2010 DL), trong lúc chờ vợ e đến đón về cùng, e ở cơ quan, đi ngang qua phòng dưới thấy đứa e vẫn đang làm việc muộn, liền ghé vào chơi. Nó hỏi, anh thấy Dịch có đoán được trai hay gái ko? Nó đang định đưa vợ nó đi bắt mạch xem thai trai hay gái? Nhờ mọi người xem giúp?

Cảm ơn
        600
        trong 419 bài viết

Trích Nguyên văn bởi HaVu Xem bài gởi
        Tối qua khoảng 18h30 (ngày 21/9 năm 2010 DL), trong lúc chờ vợ e đến đón về cùng, e ở cơ quan, đi ngang qua phòng dưới thấy đứa e vẫn đang làm việc muộn, liền ghé vào chơi. Nó hỏi, anh thấy Dịch có đoán được trai hay gái ko? Nó đang định đưa vợ nó đi bắt mạch xem thai trai hay gái? Nhờ mọi người xem giúp?
        Chào bạn HaVu,
        Mình mới học dịch cho nên cần phaỉ thực hảnh cho nhiều. Theo như bạn nói thì tôi lấy được quẻ:

Đồng Nhân - Thuần Ly
        Thân Dã, Thân Thiên - Sáng sủa

Câu hỏi "Nó đang định đưa vợ nó đi bắt mạch" (Thân dã) "Xem trai hay gái" ( Thuần Ly). Tôi dự đoán là con gaí - xinh đẹp.

Chờ kế quả của bạn. Xin mời các bạn & ACE luận tiếp.
        Life is like riding a bicycle - in order to keep your balance, you must keep moving.
        ~Albert Einstein

Cảm ơn
        83
        trong 14 bài viết

Bạn THL có thể phân tích thêm một chút kô? vì tôi đọc nhưng chưa rõ lắm.

Cảm ơn
        600
        trong 419 bài viết

Trích Nguyên văn bởi HaVu Xem bài gởi
        Bạn THL có thể phân tích thêm một chút kô? vì tôi đọc nhưng chưa rõ lắm.
        18h30, ngày 21/9 năm 2010 DL, dùng phương pháp lấy quẻ đã đươc anh ThanhTu chỉ dẩn ở đầu trang dich lý thì lấy được quẻ Đồng Nhân - đông hào 5 biến thành Thuần Ly.

Đồng nhân có nghiã là thân thiện, đồng lòng ( ứng với viêc chồng dẩn vợ đi khám thai). Quẻ Ly thuộc thứ nử, sáng lệ là câu trả lời cho "xem thai trai hay gái" nên tôi đoán cái thai là gái.

Không biến giải thích như vậy có rỏ ràng không?
        Life is like riding a bicycle - in order to keep your balance, you must keep moving.
        ~Albert Einstein

Trang 33/59 đầuđầu ... 23313233343543 ... cuốicuối

Đề tài tương tự

1. Tài liệu Dịch Lý Học Đại Cương
        By admin in forum Tủ sách Huyền Không Lý Số
        Trả lời: 31
        Bài mới: 04-04-17, 22:35
      2. Dịch lý học đại cương
        By virgoo in forum Dịch số
        Trả lời: 67
        Bài mới: 29-10-15, 00:37
      3. Ứng dụng quẻ hình quẻ Dịch trong Phong thủy