Tên đăng nhập:
Bạn đã có tài khoản chưa?
Quên mật khẩu?
  • Đăng nhập / Ghi danh

Trang 44/59 đầuđầu ... 34424344454654 ... cuốicuối
    kết quả từ 431 tới 440 trên 583
        Cảm ơn
        0
        trong 26 bài viết

Vài năm trước VinhL có nghiên cứu qua quẻ Mai Hoa, khám phá ra phương pháp lấy quẻ Mai Hoa theo năm tháng ngày giờ có chổ thiếu sót, vì chỉ lập được 192 hào động, thay vì toàn bộ 384 hào động
        cái này bên DLVN biết từ 1965 rồi, còn có qui tắc tính trên lòng bàn tay nữa
        "thiếu sót" là quan điểm, nhu cầu hoặc hạn chế về luận lý của riêng cậu, chứ tất cả các học viên của VNDLH chưa ai tuyên bố là "thiếu sót" cả

"Lạc Việt Độn Toán" còn thiếu nhiều hơn mà sao không thấy ai kiêu ca? chỉ có 24 quẻ "âm-dương" mà xài hoài đó

Sở dĩ thầy Mỳ muốn giữ nguyên cách tính của Thiệu Khang Tiết là có lý do, hãy xem sách Dịch Lý Đại Cương có phần bàn đến công thức Hữu Thường và Vô Thường thì rõ
        Chào mừng bạn đến với huyền không lý số

Cảm ơn
        9
        trong 17 bài viết

Trích Nguyên văn bởi bachvan2010 Xem bài gởi
        cái này bên DLVN biết từ 1965 rồi, còn có qui tắc tính trên lòng bàn tay nữa
        "thiếu sót" là quan điểm, nhu cầu hoặc hạn chế về luận lý của riêng cậu, chứ tất cả các học viên của VNDLH chưa ai tuyên bố là "thiếu sót" cả

"Lạc Việt Độn Toán" còn thiếu nhiều hơn mà sao không thấy ai kiêu ca? chỉ có 24 quẻ "âm-dương" mà xài hoài đó

Sở dĩ thầy Mỳ muốn giữ nguyên cách tính của Thiệu Khang Tiết là có lý do, hãy xem sách Dịch Lý Đại Cương có phần bàn đến công thức Hữu Thường và Vô Thường thì rõ
        Xin lỗi anh cho em sửa anh một chút, xin đừng giận

"Sở dĩ Thầy tổ Nguyễn Văn Mì...."

Cảm ơn
        99
        trong 1,467 bài viết

Chào bạn Bachvan2010,
        VinhL này là thành viên của web site nào không có liên quan vì với vấn đề được nêu ra. Ở đâu có cao nhân thì mình đến để học hỏi, vì vậy VinhL củng là thành viên của nhiều website, nào là Tuvilyso, Thoigioivohinh, Vietlyso, Lyso, vv..., cả chục cái website.

VinhL đồng ý là phương pháp lập quẻ thì rất nhiều, nhưng VinhL chỉ muốn nêu lên ở đây chổ thiếu sót của phương pháp dùng năm tháng ngày giờ để lập quẻ và hào động này để mọi người biết. Thiết nghỉ trước khi dùng một phương pháp nào đó mình hiểu rỏ hơn về phương pháp đó thì củng tốt, phải không bạn?

Nếu bạn biết lý do tại sao Thầy Mỳ muốn giữ nguyên cách tính của Thiệu Khang Tiết thì xin nói ra cho mọi người biết để hiểu rỏ hơn. Nếu bạn có quyển "Dịch Học Đại Cương", nếu được thì xin gữi cho VinhL, thành thật cám ơn. Sách của VNDLH không dễ kiếm.

Nói thật ra VinhL đây chưa bao giờ nghiên cứu qua Lạc Việt Độn Toán, và củng không có ý định học. Tuy đã học sơ qua PTLV, dù cho mọi người nghỉ sao về Thầy Thiên Sứ, nhưng một ngày làm Thầy, suốt đời củng là Thầy, vì vậy VinhL đây luôn kính mến Thầy Thiên Sứ. Cho dù VinhL đây không hoàn toàn chấp nhận 100% lý luận của PTLV, nhưng Thầy Thiên Sứ vẫn là Thầy. Đó là sự Tôn Sư và không có gì liên quan tới sự nghiên cứu và học thuật.

Bạn nên hiểu rỏ hơn là VinhL nêu ra vấn đề trên không phải là chê hay chỉ trích, vì VinhL rất ngưỡng mộ phương pháp luận quẻ của VNDLH, và củng có biết một anh trong VNDLH ở Montreal. Nếu được bạn giải thích nguyên do Thầy Mỳ dù đã biết vấn đề nêu trên mà vẫn dùng phương pháp của Thiệu Khang Tiết thì VinhL chân thành cám ơn bạn.

Chào bạn Kolname,
        Vậy khi tổng số (Thượng quái+ Hạ quái)<6 thì hào động tính thế nào ạ?

Nếu tổng nhỏ hơn 6 thì lấy số đó làm hào động, lớn hơn 6 thì lấy tổng trừ cho 6,
        tiếp tục trừ đến khi nào nhỏ hoặc bằng 6, thì số đó là số hào động.

Cảm ơn
        9
        trong 17 bài viết

Trích Nguyên văn bởi VinhL Xem bài gởi
        Chào bạn Bachvan2010,
        ......

Nếu bạn biết lý do tại sao Thầy Mỳ muốn giữ nguyên cách tính của Thiệu Khang Tiết thì xin nói ra cho mọi người biết để hiểu rỏ hơn. Nếu bạn có quyển "Dịch Học Đại Cương", nếu được thì xin gữi cho VinhL, thành thật cám ơn. Sách của VNDLH không dễ kiếm.

.....

Bạn nên hiểu rỏ hơn là VinhL nêu ra vấn đề trên không phải là chê hay chỉ trích, vì VinhL rất ngưỡng mộ phương pháp luận quẻ của VNDLH, và củng có biết một anh trong VNDLH ở Montreal. Nếu được bạn giải thích nguyên do Thầy Mỳ dù đã biết vấn đề nêu trên mà vẫn dùng phương pháp của Thiệu Khang Tiết thì VinhL chân thành cám ơn bạn.

........
        Đề nghị các thành viên khi tìm hiểu DLVN trước hết hãy tôn trọng người lập ra DLVN.
        Một lần nữa xin nhắc lại Thầy Tổ Nguyễn Văn Mì

Cảm ơn
        0
        trong 26 bài viết

chào bạn hoanghuong
        Thầy Tổ Nguyễn Văn Mỳ hay viết ngắn gọn Thầy Mỳ cũng chẳng sao, cũng chỉ là 1 danh xưng, có là "Tổ" hay không hãy để trong lòng,
        Dù sao cũng cám ơn bạn đã bày tỏ lòng kính trọng ở đây
        Cũng có kẻ ngông cuồng so sánh ngang vai với Thầy Mỳ trong học thuật như gã Chu Tử Nam và tay học trò Vũ Nam Giang thì nào ai nói được gì

bạn VinhL
        tôi chưa có phê bình gì về cá nhân ông Diệu cả, cũng 1 thời giao lưu nhưng hơn 4 năm gần đây không còn qua lại,
        Tôi cũng không có bình luận nào về nhóm "Lạc Việt Độn Toán" đó mặc dù chẳng có gì chứng minh được "Lạc Việt" ở chỗ nào

**
        Vì sao thầy Mỳ vẫn dùng cách tính xưa của Thiệu Khang Tiết tiên sinh bởi chỉ nhằm chứng minh Động Tĩnh hiển nhiên cho Hậu học để không ai chỉ trích, bình loạn được: gọi là Công Thức Hữu Thường (CTHT)
        Gieo quẻ bằng đồng xu hoặc cách nào khác cũng gọi là Công Thức bất thường (CTBT).
        Hậu học có thể nói: dùng CTBT để lừa bịp, để gán ép cho được 1 sự việc, chứ không thể nào chỉ trích dùng CTHT lừa gạt người trong cách luận

Tôi rất tiếc không có trách nhiệm gửi cho bạn VinhL Sách Dịch Lý Đại Cương theo yêu cầu, bởi tôi chẳng biết rõ bạn là ai, lấy sách để làm gì
        Nếu bạn thật lòng muốn có, hãy tìm đến học các Huynh trưởng của các nhóm DLVN, bởi sách không thể biếu không cho bất kỳ yêu cầu của ai

thân chào

Cảm ơn
        1
        trong 5 bài viết

Các anh em đều là những người nghiên cứu Dịch Lý mà sao nỡ nặng lời với nhau vậy hi hi hi, hãy cảm thông và thông cảm hơn chứ (:-).

Cảm ơn
        9
        trong 17 bài viết

Trích Nguyên văn bởi bachvan2010 Xem bài gởi
        chào bạn hoanghuong
        Thầy Tổ Nguyễn Văn Mỳ hay viết ngắn gọn Thầy Mỳ cũng chẳng sao, cũng chỉ là 1 danh xưng, có là "Tổ" hay không hãy để trong lòng,
        ....

thân chào
        Quả là học dịch lý thì không chấp danh, nhưng dù sao cũng nên tôn trọng những gì người ta có, một lần nữa xin sửa lại Thầy tổ Nguyễn Văn chứ không phải là Thầy tổ Nguyễn Văn Mỳ

Cảm ơn
        527
        trong 124 bài viết

Trích Nguyên văn bởi huyducit Xem bài gởi
        Kính cả nhà !

Vào giờ Ngọ một ngày tháng giêng năm Tân Mão, Theo thói quen tôi lấy quẻ cho giờ tiếp theo là Thuần Đoài, cũng vừa lúc đó, các bạn đồng nghiệp rủ nhau đi ăn cơm trưa, trong đó có 1 người bạn nữ đang mang bầu (song thai). Lúc này có nhiều người cùng hỏi thăm cô bạn đồng nghiệp và cùng đoán là cô bạn sẽ sinh 1 trai,1 gái, kể cả cô bạn đang mang thai cũng đoán như vậy ( Vì thụ tinh trong ống nghiệm nên khả năng 1 trai 1gái là rất cao). Riêng Tôi thì đoán là hai gái bởi vì theo bài tượng nào lý đó của anh Thanh Từ, nên tôi vừa thấy tượng gì thì nói tượng đó. Nhưng khi đã nói song rồi tôi mới sực nhớ là mình vẫn còn đang ở giờ ngọ là Trạch Thiên – Quải, Trạch phong – Đại Quá. Thì phải đoán là 1 trai 1 gái mới đúng. Tuy nhiên tôi vẫn giữ nguyên quan điểm của mình cho đến ngày hôm nay.
        Trong khi chờ đến ngày đi siêu âm của cô bạn đồng nghiệp, Mời các bạn luận giải giúp mình nhé !
        Chào cả nhà !

Đã có kết quả siêu âm :

Hai cô công chúa !

cám ơn các bạn đã luận giúp !
        "Tự do là ung dung trong ràng buộc,
        Hạnh phúc là tự tại giữa khổ đau."

Thầy Viên Minh

9. Danh sách Hội Viên đã cảm ơn "huyducit" về bài viết có ích này:

thaihoa (06-03-11)

Cảm ơn
        542
        trong 504 bài viết

Trích Nguyên văn bởi Meocondangyeu20102010 Xem bài gởi
        Vợ có bầu là đúng: vì khảm đầy giữa; hàm ý bụng có bầu
        Theo đồng nhi dị ta phân tích điểm khác biệt giữa gái và trai
        Tỉnh trầm lặng, hố sấu, hàm ý nói phía dưới, trũng
        Con gái
        Không tiện phân tích e anh em cười
        Chào meocondangyeu!

Sau 04 tháng mang bầu, vợ chồng chở nhau đi siêu âm về báo lại cho người bạn TH biết vợ anh ta siêu âm là CON GÁI .

THái Hòa
        Chiến thắng không kiêu căng,
        Thất bại không nãn lòng.

11. Danh sách Hội Viên đã cảm ơn "thaihoa" về bài viết có ích này:

hoanghuong (06-03-11)

Cảm ơn
        37
        trong 147 bài viết

Default Đỉnh - Đại Hữu: xem sự kiện chữa bịnh cụ rùa Hồ Gươm

Hôm nay nhân đọc báo bài "Đưa rùa hồ Gươm lên bờ thất bại" của báo: thanhnien.com.vn. Ý muốn biết việc chữa trị cụ rùa có thành công không?
        CTHT: Giờ Sửu (1h11') ngày mùng 5 tháng 2 năm Tân Mão: Tượng Dịch: Đỉnh - Đại Hữu

Đỉnh - Đại Hữu
        Định dã-Khoan dã
        Nung đúc - Cả có
        Chúng ta làm bài tập đoán xem việc điều trị cụ rùa kết quả thế nào các bạn nhé và xem cụ là "cụ bà" hay "cụ ông" nữa các bạn nhé

TT
        thay đổi nội dung bởi: thanhtu, 09-03-11 lúc 01:27

13. Có 2 Hội viên đã cảm ơn đến "thanhtu" về bài viết có ích này:

Amada Vip (09-03-11),kun quang (25-03-17)

Trang 44/59 đầuđầu ... 34424344454654 ... cuốicuối

Đề tài tương tự

1. Tài liệu Dịch Lý Học Đại Cương
        By admin in forum Tủ sách Huyền Không Lý Số
        Trả lời: 31
        Bài mới: 04-04-17, 22:35
      2. Dịch lý học đại cương
        By virgoo in forum Dịch số
        Trả lời: 67
        Bài mới: 29-10-15, 00:37
      3. Ứng dụng quẻ hình quẻ Dịch trong Phong thủy
        By Hiền Lành Béo Tốt in forum Dịch số