Tên đăng nhập:
Bạn đã có tài khoản chưa?
Quên mật khẩu?
  • Đăng nhập / Ghi danh

Trang 50/62 đầuđầu ... 40484950515260 ... cuốicuối
    kết quả từ 491 tới 500 trên 617

Ðề tài: Giải số - Tử Vi

Cảm ơn
        7
        trong 281 bài viết

Trích Nguyên văn bởi hoamoc Xem bài gởi
        Chú Vuivui thân

Cháu cảm ơn chú đã khai mở thêm về đạo, để cháu có thể tinh tấn thêm con đường tu tập của cháu.
        Theo cháu hiểu đạo chỉ có một. Giống như cây chỉ có 1 gốc, nhưng tại sao cây lại có nhiều nhánh. Giống như đạo chỉ có 1 nhưng tại sao lại phân ra tin lành, đạo phật, thiên chúa,... vì tùy thuộc vào căn cơ của mỗi người mà chọn đạo nào là phù hợp cho mình. Ngay cả trong đạo phật, cũng đã phân ra Thiền Tông, Tịnh độ tông, Mật tông.

Trong đạo phật có đề cập đến Bát Chánh Đạo, trong đó có nói đến chánh mạng (ý nói con người phải tự nuôi sống mình bằng một nghề lương thiện). Ý nói, một người mà chạy ăn từng bữa, sáng ăn xong đã phải chạy lo tìm bữa ăn trưa thì không thể nào tu được.

Theo cháu hiểu, không phải ai chán đời cũng tìm đến đạo phật để giải thoát. Phật cũng không khuyên người nào đi tu mà vợ con còn khổ sở, vật lộn vất vả với miếng cơm manh áo hàng ngày. Những người theo quan điểm này thì hiểu đạo phật chưa chính xác. Và những người này nếu đi tu thì sẽ không bao giờ đạt được kết quả. Ngay cả Phật khi vứt bỏ cả cung son điện ngọc đi tu, thì cha mẹ vợ con của người cũng đã no ấm trong nhung lụa. Kinh kệ của phật để khai mở cho tâm rất nhiều thứ, trong đó có lòng từ bi. Khi tâm từ bi được khai mở, biết sống cho tha nhân thì lúc đó nghiệp đã bắt đầu giảm.

Không biết cháu hiểu về Đạo mà chú đề cập có đúng không. Nếu có gì chưa chính xác, mong chú chỉ dẫn cho cháu.

Hoamoc
        Cháu hiểu Đạo như thế là hiểu theo lối Dịch. Hiểu như vậy thì không Ngộ được đâu, chỉ biết Đạo thôi.
        Cháu hãy hiểu thế này: Có câu: Vạn pháp quy Tông. Đạo chỉ có một. Các Đạo ở Đời, phân biệt nhau bởi Pháp. Thanh tâm - một pháp trong vạn pháp. Thanh được Tâm, tức là đã có Đạo ở trong ta rồi.
        Thế mới nói, người có Đạo, xem cái chết như trở về. Kẻ vô đạo, thấy chết mà sợ hãi.
        Ngộ được Đạo, cháu sẽ thấy tất cả những câu trên, đều là Một !
        Thân ái.
        P/S. Nói ngoài lề một chút:
        Sự tàn bạo chỉ có thể dọa được kẻ vô đạo, chỉ làm cho Đạo ngày càng sáng !
        Ngày nay, sự tàn bạo của chính quyền ngày càng làm cho cái Đạo của Dân Tộc VN ngày càng sáng ! Trong đó, Đạo Phật, Đạo Thiên chúa, Tin lành, Hòa Hảo, ... càng ngày càng mạnh và là chỗ dựa tinh thần cho Dân tộc Việt.
        Chào mừng bạn đến với huyền không lý số

2. Có 2 Hội viên đã cảm ơn đến "vuivui" về bài viết có ích này:

nhuanbao (23-04-11),ychu (22-04-11)

Cảm ơn
        2
        trong 3 bài viết

@chú vuivui cháu đã pm cho chú nhưng không được chú có thể pm cho cháu địa chỉ email được không?

Cảm ơn
        276
        trong 20 bài viết

Các Bạn trên diễn đàn ơi có biết danh sách chờ Chú Vui Vui được cập nhât ở đâu không vậy? Để mình biết mình đã được vào danh sách chờ chưa? Cám ơn các bạn nhiều nha
        Càng đọc những luận giải , những tranh luận của Chú càng thấy kính phục ,đúng là phong thái của bậc hiền nhân.
        Mình mới biết trang Web này, cũng như mới biết đến chú VuiVui, không như các bạn đã là người quen cũ bên lyso, nên không biết mình có duyên được Chú luận giải hay không nữa.
        Nhưng dầu sao thì mình cũng sẽ chờ cho tới khi nào đến lượt.
        Chúc Chú VuiVui và các bạn trên diễn đàn nhiều sức khỏe và thành công.

Cảm ơn
        0
        trong 2 bài viết

Trích Nguyên văn bởi mpaki Xem bài gởi
        Các Bạn trên diễn đàn ơi có biết danh sách chờ Chú Vui Vui được cập nhât ở đâu không vậy? Để mình biết mình đã được vào danh sách chờ chưa? Cám ơn các bạn nhiều nha
        Càng đọc những luận giải , những tranh luận của Chú càng thấy kính phục ,đúng là phong thái của bậc hiền nhân.
        Mình mới biết trang Web này, cũng như mới biết đến chú VuiVui, không như các bạn đã là người quen cũ bên lyso, nên không biết mình có duyên được Chú luận giải hay không nữa.
        bạn thân mến ds chờ chú vui vui toàn những người chờ từ diễn đàn cũ cỡ khoảng 1-2 năm nay rồi vẫn chưa xem hết, và theo như chú VUIVUI nói chú đã hứa giải hết ds cũ này thì chú sẽ tạm nghỉ 1 thời gian, hi vọng sau đó chú trở lại và nếu bạn may mắn sẽ đc vàodanh sách giải số.Chúc bạn may mắn

Cảm ơn
        1
        trong 1 bài viết

Cháu cảm ơn chú vuivui đã reply/phản hồi.

Cảm ơn
        3
        trong 3 bài viết

Trích Nguyên văn bởi mpaki Xem bài gởi
        Chú Vui vẫn chưa giải hết ds từ bên TVLS, và theo như chú nói thì hết ds này chú phải nghỉ một thời gian đã, không biết sau đó có tiếp tục giải đoán cho mọi người nữa không. Những người may mắn được chú giải đoán là cũng đã chờ 1-2 năm mới đến lượt.
        Em đăng ký ở trang 9 của topic này, ko biết là sẽ có duyên được vào danh sách chờ ko nữa.
        Nhưng dù sao cũng luôn chờ đón đọc các bài viết của chú và cảm ơn thật nhiều tâm sức chú dành để giúp đỡ mọi người.

Cảm ơn
        0
        trong 2 bài viết

Trích Nguyên văn bởi vuivui Xem bài gởi
        Cháu hiểu Đạo như thế là hiểu theo lối Dịch. Hiểu như vậy thì không Ngộ được đâu, chỉ biết Đạo thôi.
        Cháu hãy hiểu thế này: Có câu: Vạn pháp quy Tông. Đạo chỉ có một. Các Đạo ở Đời, phân biệt nhau bởi Pháp. Thanh tâm - một pháp trong vạn pháp. Thanh được Tâm, tức là đã có Đạo ở trong ta rồi.
        Thế mới nói, người có Đạo, xem cái chết như trở về. Kẻ vô đạo, thấy chết mà sợ hãi.
        Ngộ được Đạo, cháu sẽ thấy tất cả những câu trên, đều là Một !
        Thân ái.
        Chú Vuivui thân

Cháu cảm ơn chú đã chỉ dẫn thêm cho cháu. Cháu hy vọng một ngày nào đó, khi cháu đủ phước và duyên cháu sẽ ngộ được đạo, có thể kiếp này, hoặc có thể trong những kiếp sau.
        Cháu biết cháu ít phước nhưng cháu có cơ hội tìm hiểu đạo và ngồi đây viết được vài dòng như thế này đã là may mắn hơn rất nhiều người.
        Cháu thấy nhiều người có quan điểm về đạo phật không chính xác, cháu hy vọng bài viết của chú và của cháu, sẽ giúp cho nhiều người không còn hiểu sai về đạo nói chung và đạo phật nói riêng.

P/S. Nói ngoài lề một chút:
        Sự tàn bạo chỉ có thể dọa được kẻ vô đạo, chỉ làm cho Đạo ngày càng sáng !
        Ngày nay, sự tàn bạo của chính quyền ngày càng làm cho cái Đạo của Dân Tộc VN ngày càng sáng ! Trong đó, Đạo Phật, Đạo Thiên chúa, Tin lành, Hòa Hảo, ... càng ngày càng mạnh và là chỗ dựa tinh thần cho Dân tộc Việt.
        Về quan điểm này, cháu không dám bàn về chính trị. Nhưng cháu xin cũng xin có vài lời. Cháu biết là cháu ít phước, nên những gì cháu có được ngày hôm nay, không phải chạy ăn từng bữa, được viết vài lời trên mạng thế này, được có cơ hội tìm hiểu đạo phật, được sống trong một quốc gia không chiến tranh... thì cháu cũng cảm thấy hạnh phúc và may mắn được so với rất nhiều người rồi. Ngay cả ở nhiều nước bạn, bây giờ cũng đã phải thấp thỏm lo sợ và vất vả vì đất nước bị chiến tranh, thiên tai... Cháu biết là để cháu có được 1 ngày sống trong thanh bình như hiện nay, nhiều chiến sĩ VN đã phải hy sinh mồ hôi nước mắt và xương máu. Cháu biết VN còn nghèo, còn nhiều điều bất cập, nhưng so với các quốc gia khác thì nước nào cũng có bất cập riêng cả. VN muốn phát triển, đưa đất nước đi lên thì cần phải có sự chung tay góp sức của rất nhiều người. Một đất nước muốn phát triển bền vững thì từng người dân của nước đó phải yêu chính đất nước mình. Cháu có cơ hội đi đến các nước nghèo và giàu hơn VN, nên cháu nghĩ những lời cháu viết ra không phải là lý thuyết xuông.
        Cháu thấy các nước phát triển từng nước và từng nước đang rơi vào khủng hoảng. Lý do theo phật giáo: người dân nước đó đã nhận được quá nhiều từ chính phủ so với phước mà họ có được.

Chủ đề này chú giải lá số mà cháu lại vào nói nhiều quá. Cháu chúc chú thật nhiều sức khỏe để giúp cho nhiều người.

Hoamoc

9. Danh sách Hội Viên đã cảm ơn "hoamoc" về bài viết có ích này:

nhuanbao (23-04-11)

Cảm ơn
        16
        trong 8 bài viết

Đấy là thành thật ! Cái thật mà chú nói là Thật, nói để người đối thoại hiểu đúng cái Thật của tiêu chí. Chứ không phải là nói thật hay nói dối.
        Mà cái đó, không phụ thuộc vào ý muốn nói dối hay nói thật. Nó thuộc về khả năng nói và bản lĩnh nói sự thật.
        Có nhiều người, muốn nói thật, mà không biết nói làm sao để mọi người hiểu đúng sự thật.

Cháu lại làm khổ chú rồi ! hi hi ... kiếm việc thêm cho chú làm à !
        Thân ái.
        Gửi chú VUI !
        , hiiii. Cháu có nghe nói về việc thời điểm mở công ty , khởi sự 1 việc gì đó rất quan trọng. sẽ làm tăng hơn những thuận lợi. Tại chú khuyên cháu k nên làm ăn nên cháu mới k hỏi chú thui. Giờ nghe niceday tốt số thế, nên hào hứng muốn góp chuyện thôi ạ. Cháu mà có đủ bản lĩnh làm khổ chú thì cháu cũng muốn thế lắm. hi hiiii. nhưng nghe viển vông quá. HIII.
        Câu nói : ngoài cuộc sống chú cũng rất đời khiến cho cháu nhiều liên tưởng thật. hiii. Cháu cũng tò mò về đời sống thật của chú lắm.

Sau 2 lá số mệt mỏi của cháu và nhuanbao, thấy topic sôi nổi hơn hẳn, số trang tăng nhanh, và chú thì xuất hiện nhiều hơn và hứng thú hơn. hiiii
        thay đổi nội dung bởi: Phúc Lộc 86, 22-04-11 lúc 23:46

Cảm ơn
        16
        trong 8 bài viết

@ hoamoc
        tâm sự của bạn ở tầm chung quá!!!
        Tớ thì chả bao giờ muốn nói là tớ "ít phước nhưng..."cả
        Bạn đang tự động viên bản thân mình chăng? tớ cảm thấy bạn ôm nhiều tâm sự to tát quá!!!

Cảm ơn
        7
        trong 281 bài viết

@chú vuivui cháu đã pm cho chú nhưng không được chú có thể pm cho cháu địa chỉ email được không?
        từ từ chú xóa bớt thư trong thùng tin nhắn !
        Thân ái.

Trang 50/62 đầuđầu ... 40484950515260 ... cuốicuối

Tags for this Thread

Quuyền Hạn Của Bạn