Tên đăng nhập:
Bạn đã có tài khoản chưa?
Quên mật khẩu?
  • Đăng nhập / Ghi danh

Trang 6/59 đầuđầu ... 456781656 ... cuốicuối
    kết quả từ 51 tới 60 trên 583
        Cảm ơn
        37
        trong 147 bài viết

Trích Nguyên văn bởi vanhoai Xem bài gởi
        Đang lái xe thì có người bạn gọi điện:" Tao có đứa em vợ, ôm số đề bị bắt. Chiều nay tòa xử. Mi coi có thoát không". Xem giờ được quẻ Hằng - Giải. Lôi phong hằng động hào 3 thành Lôi thủy giải. Mình nói:" chắc không sao , chỉ nhẹ thôi. Chắc là án treo thôi". Người bạn nói:" chắc đúng vậy , vì nó chạy thầy cho án treo mà". Nói chuyện một hồi lòi ra là cô ấy đang tại ngoại hầu tra. Mình nói:" không ổn rồi, chắc án tù hơi lâu đấy. Vì giải là mang đi, Hằng là bền chặt, tức tù hơi kỹ đấy"
        Chiều hôm đó kết quả là tù giam 30 tháng, nếu không kháng án thì 3 tuần nữa vào tù thi hành án, hic hic.

Trời !!! động hào 3.

Thực ra quẻ giờ này là quẻ Phong, vì mình nhớ lộn tháng này là 5 nhuần thành ra tháng 6, hic hic. Sai mà vẫn đúng, thế mới là dịch !!!
        Chào anh VH
        Trở lại câu chuyện này tôi xin có vài lời "cho vui" qua ý Dịch: Hằng - Giải trong 3 phạm vi: Hiện tại - Quá khứ - Tương lai
        - LÔI PHONG HẰNG:.Cửu dã.TRƯỜNG CỬU. Lâu dài. chậm chạp, đạo lâu bền như vợ chồng, kéo dài câu chuyện, thâm giao, nghĩa cố tri, xưa, cũ. Trường cửu chi nghĩa chi tượng: Tượng lâu bền như đạo nghĩa; thường ngày, vết hằng, lối cũ, thói quen, đường mòn, không thay đổi.
        - LÔI THỦY GIẢI: Tán dã.NƠI NƠI. Làm cho tan đi như làm tan sự nguy hiểm, giải phóng, giải tán, loan truyền, phân phát, lưu thông, ban rải, ân xá. Lôi vũ tác giải chi tượng: Tượng sấm động như mây; bung ra, ly tán
        ☯Hiện Tại:
        + Chậm chạp (Hằng) mà lưu thông (Giải) => Tức lúc đó anh láy xe chạy chậm chứ không nhanh, và lúc nhận điện thoại của anh bạn thân cũng là thời điểm anh chạy gần ngã 3 hay ngã tư (giải: nơi phân tán đi nhiều ngõ) gì đó............
        ☯Quá Khứ:
        + Người bạn điện thoại phải là người có một trong các ý như: là bạn thân, bạn cũ, bạn ở làng cũ, lớn tuổi, già, nhà anh bạn này cũng cũ xưa luôn, là người có tình có nghĩa.......Hằng mà . Và bây giờ anh ít gặp lại vì công việc và cuộc sống nên mỗi đứa mỗi nơi (Giải), thỉnh thoảng chỉ liên lạc qua điện thoại thì nhiều (Giải: loan tin)
        ☯ Tương Lai:
        + Câu chuyện mà người bạn hỏi anh mang tính chất tiên đoán về tương lai sau phiên tòa xử chiều nay, với câu hỏi:" Tao có đứa em vợ, ôm số đề bị bắt. Chiều nay tòa xử. Mi coi có thoát không".
        + Với phương pháp luận "Đồng lấy dị mà luận"
        + Ý câu hỏi "Mi coi có thoát không?" thì hợp với ý của quẻ "Giải" (giải thoát)
        + Vậy lấy ý của quẻ Hằng để đáp cho phần tương lai, mà Hằng là: tình cảm thâm giao, quen thuộc, gắn liền, . Ý câu hỏi là có thoát được tù tội không? mà Dịch đáp là có tình cảm thâm giao gắn liền thì là phải dính với nó rồi, mà còn dính theo kiểu thâm giao lâu bền thì phải ở lâu cho đến có tình cảm với nó, cũng thật là đáng buồn cho đương sự, ở đây lại động hào 3 nên số lý có liên quan là 3, thật đáng buồn cho "30 tháng thâm giao".
        Vài lời sơ giải nhờ anh hồi đáp đúng sự thật của sự lý.
        TT
        thay đổi nội dung bởi: thanhtu, 03-10-09 lúc 23:52
        Chào mừng bạn đến với huyền không lý số

2. Có 11 Hội viên đã cảm ơn đến "thanhtu" về bài viết có ích này:

dongphuong (05-10-09),Hiền Lành Béo Tốt (20-02-10),HONGKYCHUNG (12-08-13),kun quang (24-03-17),quyennguyen1508 (04-07-17),thaihoa (28-10-09),tom (04-10-09),trongphuong (14-02-11),vanhoai (05-10-09),vanti67 (04-10-09),yennga (16-02-13)

Cảm ơn
        1,033
        trong 4,266 bài viết

Cảm ơn anh Thanh Từ. Xin trả lời sự thật của lý
        - Đúng là lúc đó tôi đang đi vào khu dân cư nên tốc độ hạn chế, và chỗ đó gần ngã tư (125-tân Phú-ĐN)
        - Người bạn này là bạn học cũ (30 năm trước), mỗi năm chỉ gặp nhau 1-2 lần. Nhà của hắn cũng cũ rồi (20 năm).
        - Bữa nay thì cô ấy đang ngồi gỡ lịch rồi.
        [IMG]http://anhdepblog.com/graphics/popular/images/heart-6.gif[/IMG]
        Hạnh phúc cho những ai biết được bí mật của tự nhiên

4. Danh sách Hội Viên đã cảm ơn "vanhoai" về bài viết có ích này:

quyennguyen1508 (04-07-17)

Cảm ơn
        1,033
        trong 4,266 bài viết

Default Tổn - Lâm

Tôi xin kể hầu tiếp các bạn câu chuyện và cũng mong anh Thanh Từ giải tiếp nghĩa của các quẻ trong câu chuyện này để các bạn được hiểu rõ hơn về ứng dụng của Dịch trong cuộc sống
        Đầu năm nay tôi kéo đại binh ra Miền Bắc, sau khi đánh một trận lại muốn tiến quân xa hơn nữa. Lấy trúng quẻ Tổn - Lâm. Không lý nào, vì thế đang mạnh như chẻ tre . Nhưng để an toàn mình chia 2 đạo quân, 1/3 trở về Nam,2/3 Bắc tiến lên Yên Bái
        "Ai có ngờ đâu" Khi chuyển quân đến nơi thì mưa liên tục mấy ngày liền, Không làm ăn gì được trong khi phải nuôi quân số quá lớn. Trong khi đám về Nam cũng bị mưa liên tục còn tệ hơn ngoài Bắc. Đành cho quân ở Bắc rút về Nghệ An (500km) cố thủ chờ cơ Hội. Đúng là đại bại Tổn - Lâm
        Chiếc xe tải của mình đang đậu bên lề đường thì một con xe tải khác mất lái do đường trơn lao vào làm móp đầu xe , may mà tài xế không bị sao. Đó là Tổn _ Lâm. Lâm cũng là đầu xe.
        Nhờ Bạn chạy thầy để mình chiếm ưu thế bắt xe kia bồi thường. Coi lại giờ thì Hằng - Đại quá : tình cảm sâu đậm quá coi chừng họ lại giữ xe mình quá lâu đây. Mà đúng như vậy, bên xe kia giở quẻ lung tung, chạy thầy thuốc tính xù không bồi thường cho mình. Xe đã sửa xong mà không chịu trả tiền cho Ga-ra, làm xe bị giam đã hơn 2 tháng. Buồn quá coi một quẻ được Tiệm - Cấn. Nếu để nó yên thì nó sẽ từ từ đi. Tôi điện cho tài xế lấy bạt trùm đầu xe lại thì nó sẽ đi, nhớ trùm 2 cái bạt vì thuần Cấn là 2 cái, sau khi trùm nói với chủ Ga-ra là sẽ cho xe nằm luôn và truy tố bên kia ra tòa. Khoảng tuần sau bên kia coi bộ không ăn được, sợ nếu ra tòa còn bồi thường nhiều hơn, đành trả tiền cho Ga-ra và mình lấy xe ra, hic hic.
        thay đổi nội dung bởi: vanhoai, 05-10-09 lúc 05:09

6. Có 3 Hội viên đã cảm ơn đến "vanhoai" về bài viết có ích này:

dongphuong (05-10-09),forest (06-10-09),tom (05-10-09)

Cảm ơn
        37
        trong 147 bài viết

Default ứng dụng dịch vào đời sống hằng ngày !

Trích Nguyên văn bởi vanhoai Xem bài gởi
        Tôi xin kể hầu tiếp các bạn câu chuyện và cũng mong anh Thanh Từ giải tiếp nghĩa của các quẻ trong câu chuyện này để các bạn được hiểu rõ hơn về ứng dụng của Dịch trong cuộc sống
        Đầu năm nay tôi kéo đại binh ra Miền Bắc, sau khi đánh một trận lại muốn tiến quân xa hơn nữa. Lấy trúng quẻ Tổn - Lâm. Không lý nào, vì thế đang mạnh như chẻ tre . Nhưng để an toàn mình chia 2 đạo quân, 1/3 trở về Nam,2/3 Bắc tiến lên Yên Bái
        "Ai có ngờ đâu" Khi chuyển quân đến nơi thì mưa liên tục mấy ngày liền, Không làm ăn gì được trong khi phải nuôi quân số quá lớn. Trong khi đám về Nam cũng bị mưa liên tục còn tệ hơn ngoài Bắc. Đành cho quân ở Bắc rút về Nghệ An (500km) cố thủ chờ cơ Hội. Đúng là đại bại Tổn - Lâm
        Chiếc xe tải của mình đang đậu bên lề đường thì một con xe tải khác mất lái do đường trơn lao vào làm móp đầu xe , may mà tài xế không bị sao. Đó là Tổn _ Lâm. Lâm cũng là đầu xe.
        Nhờ Bạn chạy thầy để mình chiếm ưu thế bắt xe kia bồi thường. Coi lại giờ thì Hằng - Đại quá : tình cảm sâu đậm quá coi chừng họ lại giữ xe mình quá lâu đây. Mà đúng như vậy, bên xe kia giở quẻ lung tung, chạy thầy thuốc tính xù không bồi thường cho mình. Xe đã sửa xong mà không chịu trả tiền cho Ga-ra, làm xe bị giam đã hơn 2 tháng. Buồn quá coi một quẻ được Tiệm - Cấn. Nếu để nó yên thì nó sẽ từ từ đi. Tôi điện cho tài xế lấy bạt trùm đầu xe lại thì nó sẽ đi, nhớ trùm 2 cái bạt vì thuần Cấn là 2 cái, sau khi trùm nói với chủ Ga-ra là sẽ cho xe nằm luôn và truy tố bên kia ra tòa. Khoảng tuần sau bên kia coi bộ không ăn được, sợ nếu ra tòa còn bồi thường nhiều hơn, đành trả tiền cho Ga-ra và mình lấy xe ra, hic hic.
        Chào anh Văn Hoài
        Ý NGHĨA CỦA HÀO ĐỘNG
        Với thời vận của Tổn - Lâm xin nhắc lại ý nghĩa mỗi tượng:

Tổn Lâm

☯ SƠN TRẠCH TỔN : Thất dã. TỔN HẠI. Tổn thất, hao mất, thua thiệt,bớt kém, bớt phần dưới cho phần trên là tổn hại. Phòng nhân ám toán chi tượng : Tượng đề phòng sự ngầm hại , hao tổn
        ☯ ĐỊA TRẠCH LÂM: BAO QUẢN. Lớn lên, việc lớn, cha nuôi, vú nuôi, giáo học, nhà sư, kẻ cả, dạy dân, nhà thầu, giáng lâm, giáng hạ. Quân tử dĩ giáo tư chi tượng : Tượng người quân tử dạy dân, che chở, bảo bọc dân vô bờ bến; thầy, chủ nhà, giám đốc, học,

Đây là sự ứng dụng Dịch vào công việc hằng ngày, tức không có câu hỏi, mà khi chúng ta bắt đầu làm việc gì thì lấy một quẻ xem thời vận của việc đó thế nào? không có câu hỏi rõ ràng......
        Như sự việc anh VH đã kể trên.
        - Tổn - Lâm: Tổn thất lớn
        Trước khi động binh mà lại nhận một thông điệp" Tổn thất lớn" thì thật là đáng buồn và càng khó tin khi "thế đang mạnh như chẻ tre"
        Nhưng VH và các bạn cần lưu ý chính cái hiện tại đang ở "thế đang mạnh như chẻ tre " quả là đang ở thời của tượng Lâm: Đại dã, được bảo bọc. , thì tương lai phải nằm ở thể Tổn thất thôi. Ý Trời là như vậy lòng người dù có muốn hay không cũng phải chấp nhận.
        ☯ Ta có quyền hỏi: Vậy Tổn thất do yếu tố nào?
        - Khi dùng ý nghĩa của Dịch Tượng trả lời cho kết cuộc rồi mà còn hỏi thêm vài câu hỏi chi tiết hoặc phụ nữa thì ta sẽ quan tâm đến hào động.
        - Ở đây động hào 6 (ở dưới đếm lên bắt đầu là hào 1,2,3 là nội tượng, hào 4,5,6 là ngoại tượng) là động ngoại tượng (còn gọi là Tiên Tượng) thì là do yếu tố bên ngoài, khách quan. Có phải anh VH bị Trời Mưa là yếu tố khách quan không.
        - Thậm chí chiếc xe tải đang đậu mà cũng bị yếu tố khách quan hào 6 va vào đầu xe (đầu xe là Lâm). Tại sao đầu xe là Lâm, vì Lâm là người Thầy, là Cha...là người đứng đầu hướng dẫn mọi việc, nên cũng là cái đầu xe có tay lái dẫn hướng xe chạy.
        ☯ Trước thời vận của Tổn - Lâm thì ta nên làm gì? chẳng lẽ nhắm mắt chịu tổn thất ư?
        Tuy ý Trời là ta không cải được nhưng ta cũng có thể làm từ nặng Tổn thất nặng thành nhẹ hơn nếu ta Hiểu ý Trời
        Khi an Dịch Tượng thì ta có 2 quẻ: Chánh và Biến, cũng là Ông Trời cho ta 2 đường lựa chọn:
        Ta muốn Lâm hay ta muốn Tổn?
        - Nếu Ta muốn đạt được kết cuộc Lâm thì ta đi con đường của Tổn
        - Nếu ta muốn được Tổn thì ta đi con đường của Lâm.
        - Dĩ nhiên anh VH muốn Lâm nên đã đi thế Tổn: "Nhưng để an toàn mình chia 2 đạo quân, 1/3 trở về Nam,2/3 Bắc tiến lên Yên Bái", để được thế của Lâm. Tức anh chi đạo quân ra mà cho mất đi 1/3 quân.
        - Nhưng anh đánh chưa thật chánh Tổn nên còn bị thất bại.....Giá như anh đánh chánh Tổn là cho lính ở không dưỡng sức và phát tiền thưởng, xuất quỷ ra cho từ thiện cứu người nghèo...... thì mới gọi là chánh Tổn nhằm qua đi Thời Tổn mà đến Thời Lâm thì đánh tiếp hốt lại gấp bội. , lúc đó binh lính cứ tưởng rằng GD ta thật là biết lo cho anh em heeeeeeee và càng gắn bó chăm lo hết lòng với cty (Lâm)

☯ Đến Quẻ Tiệm - Thuần Cấn thì VH đã áp dụng đúng bài rồi đó các bạn.
        - Tiệm là tiến dã là quẻ động là đi chậm chạp.
        - Thuần Cấn là ngưng nghỉ, ngồi yên, phủ hạ, phủ chụp.......
        ☯ Muốn chiếc xe chạy (Tiệm) thì phải áp dụng chiêu Thuần Cấn là trùm mền nó lại, Thuần Cấn là 2 cái cấn nên trùm 2 tấm bạt là đúng bài luôn, thế là nó phải Tiệm thôi. heeeeeee
        Ở quẻ này thì VH áp dụng Chánh Thuần Cấn rồi đó, để thưởng anh ly cafe.

☯ Lưu ý: Trong bài này chúng ta rút ra những gì?
        1/ ý nghĩa của hào động
        - Nếu động ngoại tượng (tức hào 4,5,6 động) thì do yếu tố khách quan, bị động bên ngoài ảnh hưởng đến, nếu để biết ý người thì cũng là do hình thức, do ngoại lực tác động đến.
        - Nếu động nội tượng (tức hào 1,2,3 động) thì do yếu tố chủ quan, chủ động gây ra, nếu xem ý người là do nội tâm người đó muốn.
        2/ 64 Quẻ Dịch là 64 mưu kế của Trời Đất, nếu ta thấu hiểu thì ta dễ xoay trở tình thế dễ dàng hơn.
        -Ta có "Phương pháp Nếu và Thì": Tức nếu đi đường của Quẻ Chánh thì về quẻ Biến hoặc Nếu đi đường của quẻ Biến thì về quẻ Chánh

Ngoài ra các bạn đóng góp thêm ý nhé
        Thân ái
        TT

8. Có 14 Hội viên đã cảm ơn đến "thanhtu" về bài viết có ích này:

bmwcz1 (05-06-13),cuongbao (27-01-10),dongphuong (15-10-09),Hiền Lành Béo Tốt (20-02-10),HONGKYCHUNG (12-08-13),kolname (20-07-11),kun quang (24-03-17),quyennguyen1508 (04-07-17),ThaiDV (02-12-15),thaihoa (28-10-09),tintin90 (13-07-13),tom (17-10-09),trongphuong (14-02-11),yennga (16-02-13)

Cảm ơn
        1,033
        trong 4,266 bài viết

Cảm ơn anh Thanh Từ đã có bài phân tích chi tiết "quá đúng"
        Trong cuộc sống, Nếu biết dụng dịch thì cũng như biết được: Quá khứ, hiện tại, tương lai. Lúc này ta phải "thuận thiên mà hành đạo".
        Sẽ còn nhiều câu chuyện ly kỳ và hấp dẫn "mời độc giả đón xem kỳ tới"

10. Danh sách Hội Viên đã cảm ơn "vanhoai" về bài viết có ích này:

cuongbao (27-01-10)

Cảm ơn
        1,733
        trong 390 bài viết

Cảm ơn anh VH và thanhtu đã cho anh em một bài học quý giá về cách ứng dụng DỊCH LÝ trong cuộc sống. Rất mong được đón dọc những câu chuyện ly kỳ và hấp dẫn mà anh VH vừa giới thiệu.

Cảm ơn
        64
        trong 139 bài viết

Chào Anh VH , Anh ThanhTu
        Dịch lý ,đúng là một phương pháp luận sáng tạo .
        Bạn đọc hai câu văn bạn thích tôi sẻ nói bạn là ai :

13. Có 2 Hội viên đã cảm ơn đến "QuocTrung" về bài viết có ích này:

dungvad (02-05-13),minhkien1979 (07-10-15)

Cảm ơn
        29
        trong 44 bài viết

ái chà, bài viết hay quá anh thanhtu ui .... Cám ơn anh đã chỉ giáo cho ACE thêm....lợi hại...lợi hại.... :006:
        "KHI NÊN TRỜI CŨNG CHIỀU NGƯỜI
        NHẸ NHÀNG NGHIỆP TRƯỚC ĐẾN BỒI DUYÊN SAU"....
        .... (Nguyễn Du)
        ThichPhongThuy...

Cảm ơn
        144
        trong 56 bài viết

Default Xin tài liệu

Kính thưa chú / cô / anh / chị,

Cháu / em hơi tham lam, trong phiên bản kế tiếp dự tính bao sân phần dịch lý, nên đã hì hục gõ vào 64 thoán từ của 64 quẻ. Giờ nhìn lại thấy vẫn còn thiếu 384 hào từ, giờ gõ tiếp ớn quá, nay không biết chú / cô / anh /chị nào có sẵn tài liệu / hào từ thì vui lòng cho cháu / em copy.

Cháu / em xin nói rõ là tài liệu dạng text, không phải là dạng hình jpeg như trong loạt bài của chú thanhtu, vì dạng hình không copy được.

Trong vietlyso hoặc lyso cũng có tài liệu về 384 hào từ, tuy nhiên 2 site đó không cho đăng ký thành viên mới nên cháu/em đành bó tay, không tự lấy được.

Cảm ơn
        1,733
        trong 390 bài viết

Bạn có thể nói rõ hơn cái bạn cần trong 2 web site trên ( tên file cần lấy, đường dẫn). Tốt nhất là bạn copy link đường dẫn rồi gửi tin nhắn, mình sẽ giúp bạn.

Trang 6/59 đầuđầu ... 456781656 ... cuốicuối

Đề tài tương tự

1. Tài liệu Dịch Lý Học Đại Cương
        By admin in forum Tủ sách Huyền Không Lý Số
        Trả lời: 31
        Bài mới: 04-04-17, 22:35
      2. Dịch lý học đại cương
        By virgoo in forum Dịch số
        Trả lời: 67
        Bài mới: 29-10-15, 00:37
      3. Ứng dụng quẻ hình quẻ Dịch trong Phong thủy