Tên đăng nhập:
Bạn đã có tài khoản chưa?
Quên mật khẩu?
  • Đăng nhập / Ghi danh

kết quả từ 1 tới 10 trên 92

Hybrid View

Cảm ơn
        1
        trong 53 bài viết

Trích Nguyên văn bởi vuivui Xem bài gởi
        Bằng vào câu này mà Bạn có lý do để tránh các đề nghị của tôi, mặc dù đó chỉ là những vấn đề, câu hỏi do chính Bạn đề ra trước tiên.

Bạn có thể mời bất cứ ai mà Bạn tín nhiệm !
        Vậy bây giờ, thể theo yêu cầu của Bạn ta bắt đầu từ cái gọi là Đồng Nhi Dị !?
        Trước hết tôi hỏi, lý đồng nhi dị - tất nhiên tôi biết - có phải thuộc về cái gọi là :Dịch lý hay không ? (đương nhiên, nếu như Bạn không phân biệt về bản chất dịch lý đối với cái gọi là Dịch lý Việt Nam).
        Tôi tin Bạn sẽ trả lời là Có !
        Vậy xin Bạn trả lồi tiếp:
        Dịch lý VN có đặc thù so với cái gọi là Dịch lý - Mà ta vẫn học từ trước tới nay từ TQ, hay của Tiền nhân ta từ xa xưa - hay không ? và đặc thù đó thế nào ?
        Tại sao Dịch lại có thể Bàn được chuyện của trời đất vạn vật ? (nói cụ thể hơn là Bát quái, rồi 64 quái)!
        Tôi chờ câu trả lưoif của Bạn cùng tất cả những ai có thể tham gia tranh luận thể theo lời mời của Bạn !
        Thân ái.
        Đồng Nhi Dị có ở mọi nơi. Dịch Tàu có nói rồi nhưng chưa thấy áp dụng. Người Việt chúng ta áp dụng nhanh gọn, không câu nệ thấu hiểu tất cả tâm tư vạn vật, không phải như Dịch Tàu kiểu để dành cho quân tử. Mời bạn lên các website nói về Dịch lý VN sẽ giải thích rõ thế nào là Đồng Nhi Dị và hiểu đúng là xong. Đồng Nhi Dị không có gì là khó cả. Nó là Tâm Dịch. Dịch có thể bàn chuyện trời đất vì Trời đất là là do Dịch bởi Dịch mà ra, Trời Đất là công nghiệp của luật Tạo Hóa mà Tạo Hóa là Dịch thế thôi.
        Bát Quái là gì ? Là 8 quái kỳ lạ tạo ra bởi Luật Tạo Hóa. Tôi với bạn nói chuyện thì tôi và bạn đã tạo ra một Dịch tượng kép rồi đó. Vào giờ nào đo' thì theo Dịch tượng đó mà chiêm nếu Tâm tư muốn động. Còn không động thì không chiêm. Cùng Dịch tượng đó mà nói cho nhiều chuyện vậy có phải Đồng Nhi Dị không.

Cùng là trí tuệ nhưng mờ tỏ khác nhau, sáng tối khác nhau đó chính là Đồng Nhi Dị. Cùng là trí tuệ nhưng lúc sáng lúc tối. Bạn có thấy đơn giản không ? Đồng Nhi Dị có khắp nơi. Không có Đồng nhi dị thì không có sự sống, không có gì cả.

Do đó sao trong Tử Vi chính là bộ mặt của Dịch tượng đang sống động trong hoàn cảnh nào đó. Còn về luật an sao hay này nọ cái đó chắc bạn hiểu hơn tôi nhiều. Tôi chỉ biết Dịch tượng ứng vào các sao thôi.
        Nếu bạn biết thế Hà đồ áp dụng thế nào vào Tử Vi thì chia sẻ.
        Chào mừng bạn đến với huyền không lý số

2. Danh sách Hội Viên đã cảm ơn "adhoc" về bài viết có ích này:

Vượng (15-03-15)

Đề tài tương tự

1. Trả lời: 27
        Bài mới: 06-04-11, 23:01
      2. Trả lời: 26
        Bài mới: 19-07-10, 16:54
      3. Lá thư cuối cùng của người lái xe tải
        By PALOMA in forum Gia Đình - Hôn Nhân
        Trả lời: 0
        Bài mới: 20-01-10, 16:17