Tên đăng nhập:
Bạn đã có tài khoản chưa?
Quên mật khẩu?
  • Đăng nhập / Ghi danh

Trang 35/56 đầuđầu ... 25333435363745 ... cuốicuối
    kết quả từ 341 tới 350 trên 559
        Cảm ơn
        220
        trong 26 bài viết

Trích:
        Nguyên văn bởi hoabinh
        Xin bác Sonthuy giải thích rõ hơn được không ạ:
        1/ Cửa cái là ranh giới giữa môi trường bên ngoài và bên trong nhà. theo Bác giải thích trên thì Sảnh nằm ngoài tường bao tầng trệt, nằm ở không gian bên ngoài cửa cái.Vẫn thuộc trong nhà ạ?
        2/ Nếu sảnh trong ví dụ này( theo quan điểm của bác ST) thuộc trong nhà thì theo HK Đại quái, nước vẫn đặt tại Chính thần và đá thạch anh đặt tại linh thần phải không ạ ?
        3/ Xin bác hướng dẫn em xác định tâm để phân cung sẽ là tâm của đại thái cực( toàn bộ 100% diện tích tầng trệt) hay tâm của tiểu thái cực (trong phạm vi tường tầng trệt- 50% diện tích)
        Em xin cảm ơn bác Sonthuy!
        Chào bạn Hoabinh
        Bạn vẽ hình đăng lên đây căn cứ vào hình nói sẽ hiểu hơn. Vậy nhé !

Cam ơn bác Sonthuy! Buồn quá, em lại chưa biết vẽ trên máy. Nhờ bác nào vẽ hộ em 1 tý thì tốt quá. cũng đơn giản thôi mà: Diện tích móng tầng trệt 100m2; chỉ quây một nửa 50m2 có cửa ra vào chính, trong có cầu thang lên các tầng trên. Phần còn lại 50m2 để trống, chỉ có trần( tức sàn của tầng trên) và các cột đỡ. cảm ơn các bác.
        Bác Hoachithanh thạo máy vẽ cho em với! cảm ơn bác nhiều.
        thay đổi nội dung bởi: hoabinh, 03-11-12 lúc 01:04 Lý do: Bổ sung nội dung
        Chào mừng bạn đến với huyền không lý số

Cảm ơn
        446
        trong 350 bài viết

Trích Nguyên văn bởi hoabinh Xem bài gởi
        Trích:
        Nguyên văn bởi hoabinh
        1/ Cửa cái là ranh giới giữa môi trường bên ngoài và bên trong nhà. theo Bác giải thích trên thì Sảnh nằm ngoài tường bao tầng trệt, nằm ở không gian bên ngoài cửa cái.Vẫn thuộc trong nhà ạ?
        2/ Nếu sảnh trong ví dụ này( theo quan điểm của bác ST) thuộc trong nhà thì theo HK Đại quái, nước vẫn đặt tại Chính thần và đá thạch anh đặt tại linh thần phải không ạ ?
        3/ Xin bác hướng dẫn em xác định tâm để phân cung sẽ là tâm của đại thái cực( toàn bộ 100% diện tích tầng trệt) hay tâm của tiểu thái cực (trong phạm vi tường tầng trệt- 50% diện tích)
        Chào bạn Hoabinh

Cam ơn bác Sonthuy! Buồn quá, em lại chưa biết vẽ trên máy. Nhờ bác nào vẽ hộ em 1 tý thì tốt quá. cũng đơn giản thôi mà: Diện tích móng tầng trệt 100m2; chỉ quây một nửa 50m2 có cửa ra vào chính, trong có cầu thang lên các tầng trên. Phần còn lại 50m2 để trống, chỉ có trần( tức sàn của tầng trên) và các cột đỡ. cảm ơn các bác.
        Bác Hoachithanh thạo máy vẽ cho em với! cảm ơn bác nhiều.
        Bác vẽ nguệch ngoạc trên giấy không cần chính xác. Rồi ghi kích thước vào đó, sau đó gửi ảnh chụp lên em vẽ giúp bác cho.

3. Danh sách Hội Viên đã cảm ơn "hoachithanh" về bài viết có ích này:

hoabinh (06-11-12)

Cảm ơn
        220
        trong 26 bài viết

[IMG]http://stc.ugc.zdn.vn/ptr/zme/images/blank.gif[/IMG]
        thay đổi nội dung bởi: hoabinh, 05-11-12 lúc 10:40

Cảm ơn
        220
        trong 26 bài viết

Nguyên văn bởi hoabinh
        2/Sảnh không có tường bao, chỉ có trần và các cột, xung quanh là vườn trống thoáng. Nếu sảnh trong ví dụ này( theo quan điểm của bác ST) thuộc trong nhà thì theo HK Đại quái, nước vẫn đặt tại Chính thần và đá thạch anh đặt tại linh thần phải không ạ ?
        3/ Xin bác hướng dẫn em xác định tâm để phân cung cho tầng trệt: Sẽ là tâm của đại thái cực T2 ( toàn bộ 100% diện tích tầng trệt- A_B_C_D) hay tâm của tiểu thái cực T1 (trong phạm vi tường tầng trệt- 50% diện tích A_E_F_G)
        Chào bạn Hoabinh

Em không up được ảnh gửi liên kết nhờ các bác xem hộ. Xin các bác nào quan tâm cho ý kiến! dạng nhà này khá nhiều, nhất là những nhà sàn nhưng quây một phần ở tầng trệt hoặc nhà xây 3 tầng nhưng tầng trệt để trống một phần chứa ô tô, tiếp khách vv...

http://www.facebook.com/photo.php?fb...size=606%2C384
        thay đổi nội dung bởi: hoabinh, 05-11-12 lúc 11:02

Cảm ơn
        446
        trong 350 bài viết

Vậy là nhà bác Hoabinh là như thế này phải không:

[IMG]http://i40.servimg.com/u/f40/11/70/80/38/38998410.jpg[/IMG]

Theo em thì thế này. Chỉ tính tâm cho những nơi nào đã được xây tường. Đây là trường hợp khá lúng túng khi tính tâm và chưa quen với kiểu nhà này. Mặc dù có mái, nhưng không có tường (tường dưới mái, chứ không phải tường rào) vẫn không tính trong bố cục lấy tâm. Vì vậy theo trường hợp này, trệt nên lấy tâm tại cục T1. Còn T2 chỉ có tác dụng khi chưa xây nhà, cần phân cung điểm hướng cho cục đất, để lấy hướng tốt cho cổng, cửa, táo... cho ngôi nhà tương lại... Còn tầng 2,3 vẫn tính tâm tại cục T2 vì phía trên đã có tường bao dưới mái (với điều kiện tường xây ở cạnh chu vi ABCD) . Theo em là như vậy. Còn bác nào có ý kiến khác cho em xin để học tập thêm ạ.

P/s: Tầng 2 phụ thuộc tầng trệt. Nếu khu vực cầu thang ở tầng trệt đặt được chỗ tốt thì coi như tầng phía trên (tầng 2) là tốt. Trong tầng 2, nếu tìm được chỗ tốt thì cái tốt nhân đôi, sẽ tốt hơn. Còn chỗ đặt trên tầng 2 có xấu, thì cũng không phải là xấu mà chỉ tốt ít hơn chứ không có hại. Và ngược lại thì sẽ có kết quả ngược lại trên.

Bác Hoabinh: Bác cho thêm cái độ hướng của nhà chính xác, thêm sơ đồ đường cái bên ngoài, em sẽ đặt vào trong sơ đồ đại quái và nhờ các bác khác luận dùm (hoặc cho cái sơ đồ trên Google cũng được)
        thay đổi nội dung bởi: hoachithanh, 05-11-12 lúc 19:58

7. Danh sách Hội Viên đã cảm ơn "hoachithanh" về bài viết có ích này:

hoabinh (06-11-12)

Cảm ơn
        220
        trong 26 bài viết

Trích Nguyên văn bởi hoachithanh Xem bài gởi
        Vậy là nhà bác Hoabinh là như thế này phải không:

[IMG]http://i40.servimg.com/u/f40/11/70/80/38/38998410.jpg[/IMG]

Theo em thì thế này. Chỉ tính tâm cho những nơi nào đã được xây tường. Đây là trường hợp khá lúng túng khi tính tâm và chưa quen với kiểu nhà này. Mặc dù có mái, nhưng không có tường (tường dưới mái, chứ không phải tường rào) vẫn không tính trong bố cục lấy tâm. Vì vậy theo trường hợp này, trệt nên lấy tâm tại cục T1. Còn T2 chỉ có tác dụng khi chưa xây nhà, cần phân cung điểm hướng cho cục đất, để lấy hướng tốt cho cổng, cửa, táo... cho ngôi nhà tương lại... Còn tầng 2,3 vẫn tính tâm tại cục T2 vì phía trên đã có tường bao dưới mái (với điều kiện tường xây ở cạnh chu vi ABCD) . Theo em là như vậy. Còn bác nào có ý kiến khác cho em xin để học tập thêm ạ.

P/s: Tầng 2 phụ thuộc tầng trệt. Nếu khu vực cầu thang ở tầng trệt đặt được chỗ tốt thì coi như tầng phía trên (tầng 2) là tốt. Trong tầng 2, nếu tìm được chỗ tốt thì cái tốt nhân đôi, sẽ tốt hơn. Còn chỗ đặt trên tầng 2 có xấu, thì cũng không phải là xấu mà chỉ tốt ít hơn chứ không có hại. Và ngược lại thì sẽ có kết quả ngược lại trên.

Bác Hoabinh: Bác cho thêm cái độ hướng của nhà chính xác, thêm sơ đồ đường cái bên ngoài, em sẽ đặt vào trong sơ đồ đại quái và nhờ các bác khác luận dùm (hoặc cho cái sơ đồ trên Google cũng được)
        Ôi! em thật cảm động, bác Hoachithanh nhiệt tình và tốt bụng quá!
        Thú thực với Bác thế này: Nhà em cũng na ná như vậy, em cũng muốn đưa chi tiết lên lắm nhưng không biết vẽ trên máy. Cái hình trên đơn giản như thế, em phải nhờ chuyên gia máy tính của cơ quan loay hoay một buổi sáng nay... mà cũng không đưa ra hình trên máy được như Bác đã thấy đấy! Em ở miền quê rừng núi, không có mấy người thạo vẽ, em cũng nghèo, phải tận dụng máy cơ quan nên còn dốt về vi tính lắm, em toàn mày mò vẽ tay trên giấy ô ly thôi. Vì vậy, khi trao đổi trên diễn đàn, em chỉ có hy vọng học hỏi chủ yếu về phương pháp luận, quan điểm giải quyết tình huống cụ thể... mang tính hướng dẫn, đường lối định tính.Sau khi hiểu rồi thì mình tự vẽ tay và tính toán theo lý thuyết đã chỉ dẫn.
        Thưa bác Hoachithanh!em cũng đang băn khoăn về những thắc mắc đã nêu, nay đã có hình vẽ, xin tóm tắt lại, mong các bác quan tâm cho ý kiến để mở mang kiến thức:
        1/ Các tầng trên có tường theo móng A_B_C_D thì đương nhiên lấy tâm là T2 ( Vì Anh Văn Hoài có dạy là: Tâm của tầng nào thì xác định theo diện tích của tầng đó )
        2/ Sảnh ở tầng trệt trong hình vẽ được quan niệm là trong nhà hay ngoài nhà
        3/ Tâm để vẽ sơ đồ 24 sơn- Từ đó để xác định vị trí hợp lý của các bộ phận( Cửa chính, bếp, WC, cầu thang, đá thạch anh ... trong nhà) và (cổng, non bộ, ao hồ loan đầu bên ngoài... ) được xác định là: T1 hay T2
        Kính mong nhận được ý kiến đánh giá của các Bác!
        Thưa anh Văn Hoài! em nhớ là anh thường không tính thêm diện tích mái che ( mái che sân ) khi xác định tâm tầng trệt, cái "Sảnh" trong ví dụ của em phần dưới thì giống mái che nhưng phần trên lại có nhà ( không phải là trời như mái che sân ), vậy nên em không rõ nên tính thế nào, mong anh chỉ dạy cho ạ!
        Em xin cảm ơn Anh Văn Hoài, anh Sonthuy anh Hoachithanh và các bác đã quan tâm cho ý kiến

Cảm ơn
        4,637
        trong 487 bài viết

Trích Nguyên văn bởi hoabinh Xem bài gởi
        Ôi! em thật cảm động, bác Hoachithanh nhiệt tình và tốt bụng quá!
        Thú thực với Bác thế này: Nhà em cũng na ná như vậy, em cũng muốn đưa chi tiết lên lắm nhưng không biết vẽ trên máy. Cái hình trên đơn giản như thế, em phải nhờ chuyên gia máy tính của cơ quan loay hoay một buổi sáng nay... mà cũng không đưa ra hình trên máy được như Bác đã thấy đấy! Em ở miền quê rừng núi, không có mấy người thạo vẽ, em cũng nghèo, phải tận dụng máy cơ quan nên còn dốt về vi tính lắm, em toàn mày mò vẽ tay trên giấy ô ly thôi. Vì vậy, khi trao đổi trên diễn đàn, em chỉ có hy vọng học hỏi chủ yếu về phương pháp luận, quan điểm giải quyết tình huống cụ thể... mang tính hướng dẫn, đường lối định tính.Sau khi hiểu rồi thì mình tự vẽ tay và tính toán theo lý thuyết đã chỉ dẫn.
        Thưa bác Hoachithanh!em cũng đang băn khoăn về những thắc mắc đã nêu, nay đã có hình vẽ, xin tóm tắt lại, mong các bác quan tâm cho ý kiến để mở mang kiến thức:
        1/ Các tầng trên có tường theo móng A_B_C_D thì đương nhiên lấy tâm là T2 ( Vì Anh Văn Hoài có dạy là: Tâm của tầng nào thì xác định theo diện tích của tầng đó )
        2/ Sảnh ở tầng trệt trong hình vẽ được quan niệm là trong nhà hay ngoài nhà
        3/ Tâm để vẽ sơ đồ 24 sơn- Từ đó để xác định vị trí hợp lý của các bộ phận( Cửa chính, bếp, WC, cầu thang, đá thạch anh ... trong nhà) và (cổng, non bộ, ao hồ loan đầu bên ngoài... ) được xác định là: T1 hay T2
        Kính mong nhận được ý kiến đánh giá của các Bác!
        Thưa anh Văn Hoài! em nhớ là anh thường không tính thêm diện tích mái che ( mái che sân ) khi xác định tâm tầng trệt, cái "Sảnh" trong ví dụ của em phần dưới thì giống mái che nhưng phần trên lại có nhà ( không phải là trời như mái che sân ), vậy nên em không rõ nên tính thế nào, mong anh chỉ dạy cho ạ!
        Em xin cảm ơn Anh Văn Hoài, anh Sonthuy anh Hoachithanh và các bác đã quan tâm cho ý kiến
        Theo ý tôi Sảnh là nơi giao thoa của trong nhà và ngoài sân, nếu tính là ngoài nhà nên không DT để lấy Tâm thì chưa hợp lý, nếu nói là trong nhà để lấy Tâm thì cửa chính tính làm sao ?
        Nhà này móng, đà, cột chính và lại có lầu là ABCD, ý tôi Tâm chung cho ngôi nhà là ABCD, còn T2 tính Tâm AEFG (tiểu thái cực) để tính toán Cửa. Nói chung phải tính toán Đại thái cực và Tiểu thái cực để đặt Cửa, Bếp, Cầu thang...
        Tâm bất biến giữa dòng đời vạn biến

10. Danh sách Hội Viên đã cảm ơn "sonthuy" về bài viết có ích này:

hoabinh (07-11-12)

Cảm ơn
        446
        trong 350 bài viết

Trích Nguyên văn bởi sonthuy Xem bài gởi
        Theo ý tôi Sảnh là nơi giao thoa của trong nhà và ngoài sân, nếu tính là ngoài nhà nên không DT để lấy Tâm thì chưa hợp lý, nếu nói là trong nhà để lấy Tâm thì cửa chính tính làm sao ?
        Nhà này móng, đà, cột chính và lại có lầu là ABCD, ý tôi Tâm chung cho ngôi nhà là ABCD, còn T2 tính Tâm AEFG (tiểu thái cực) để tính toán Cửa. Nói chung phải tính toán Đại thái cực và Tiểu thái cực để đặt Cửa, Bếp, Cầu thang...
        Ví dụ: Nhà hành mộc có nóc nhà khá dài, một phần bên góc không dựng vách để làm chổ đậu xe. Hướng nhà thì không bị trở ngại nhưng khi tính hướng cửa là chính môn hay thiên môn, ta sẽ thấy luống cuống vì sách vở dạy hãy lấy nóc nhà làm chính. Nhà thì phải có nóc đồng thời cũng phải có vách có tường thì mới thành là nhà. Rõ ràng nóc chưa đủ mà cần phải có vách nữa mới đủ yếu tố cấu tạo thành một căn nhà để ở. Vì vậy nhà thì có nóc nhưng cũng phải cần có vách, có tường.

Trường hợp đầu, dù cửa có ở chính giữa mái, nhưng vẫn không được tính là cửa chính diện.
        Trường hợp thứ hai, cửa dù bị lệch so với mái nhưng vẫn tính là cửa chính diện.
        Từ đó suy ra tâm nhà là như trên.
        Quan trọng nhất vẫn là luận tầng trệt. Vì từ đây là nơi nạp khí và phân phối, luân chuyển khí đi toàn bộ ngôi nhà và chuyển lên tầng trên thông qua cầu thang (Tầng trệt nạp khí qua cửa và cổng, liên quan tới loan đầu bên ngoài, còn các tầng trên không có điều kiện nạp khí như tầng dưới. Nên phải phụ thuộc vào tầng dưới. Trừ các căn hộ chung cư thì có cách luận khác).

[IMG]http://d.f11.photo.zdn.vn/upload/original/2012/11/07/13/38/1352270295264669_574_574.jpg[/IMG]
        thay đổi nội dung bởi: hoachithanh, 07-11-12 lúc 14:19

12. Có 2 Hội viên đã cảm ơn đến "hoachithanh" về bài viết có ích này:

ducnt (01-11-13),hoabinh (07-11-12)

Cảm ơn
        446
        trong 350 bài viết

Nếu các bác thấy quá rắc rối thì theo tôi nên có cách tính từng cục riêng rẽ, và phải phân biệt được cục nào trước, cục nào sau và cục nào phụ thuộc vào cục nào.
        Ví dụ chỉ là miếng đất chưa xây. Thì ta có cục thứ nhất, tâm là toàn bộ miếng đất. Theo cục này và dựa vào loan đầu bên ngoài miếng đất, ta phân cung điểm hướng, tìm ra chỗ nào tốt nhất để xây nhà (Chủ), hướng nhà, vị trí cổng (Môn), minh đường...
        Sau khi có nhà, ta lại lập cục thứ 2 có tâm là nhà để tính tiếp cửa ra vào nhà (không phải là cổng), táo (bếp), cầu thang (nếu có tầng 2...) cứ như vậy tuần tự sẽ đỡ rối hơn. Đó là theo nhận thức của mình. Các bác khác có thể theo những trường phái khác và sự luận cũng sẽ khác...
        thay đổi nội dung bởi: hoachithanh, 07-11-12 lúc 15:06

14. Danh sách Hội Viên đã cảm ơn "hoachithanh" về bài viết có ích này:

hoabinh (07-11-12)

Cảm ơn
        92
        trong 28 bài viết

Ico167R (247)

Trích Nguyên văn bởi sonthuy Xem bài gởi
        Chào maile
        Hình như anh VanHoai đang bận khai mạc World Cup
        Tôi có thể trả lời 2 ý này:
        - Đã là nhà riêng biệt có tường rào riêng thì phải lập tinh bàn cho từng nhà không lập tinh bàn chung (nếu chung cư lập 2 tinh bàn) 1 cho chung cư, 1 cho nhà riêng.
        - Nhà đã riêng thì khi nào chủ nhà đó vào ở thì mới tính là nhập trạch chứ không tính từ lúc xây tường rào ( lúc bắt đầu Xây Nhà gọi là Khởi công) xây tường rào mà chưa xây nhà thì không tính.
        Thân
        Kính chào bác,

Như bác đã nói trên, vậy có 2 tinh bàn cho chung cư và căn hộ, suy ra hướng chung cư và căn hộ là 2 hướng khác nhau. Bác có thể cho biết hướng căn hộ là hướng cửa từ hành lang vào căn hộ phải không ạ (mặc dù cửa này không hề đón khí gì vì hành lang thường nằm giữa khối nhà) ?

Cám ơn bác.

16. Danh sách Hội Viên đã cảm ơn "ducnt" về bài viết có ích này:

hoainiem (20-11-12)

Trang 35/56 đầuđầu ... 25333435363745 ... cuốicuối

Đề tài tương tự

1. Phong thủy Huyền Không Phi Tinh
        By vanhoai in forum Phong Thủy I
        Trả lời: 408
        Bài mới: 24-08-22, 14:38
      2. Phong thủy huyền không _ lục thập tứ quái ải tinh pháp
        By vanhoai in forum Phong thủy huyền không _ lục thập tứ quái ải tinh pháp
        Trả lời: 70
        Bài mới: 26-09-17, 23:11
      3. Hành Lang Huyền Không ĐẠI QUÁI_Đại Thành phái
        By 1268 in forum Huyền Không ĐẠI QUÁI_Đại Thành phái
        Trả lời: 639
        Bài mới: 26-10-16, 17:40
      4. Hành Lang Phong thuy huyền không_lục thập tứ quái ải tinh pháp
        By bonghongvang in forum Hành Lang Phong thủy huyền không _ lục thập tứ quái ải tinh pháp
        Trả lời: 11
        Bài mới: 02-09-15, 15:21
      5. Hành Lang Áo Ngữ Huyền không Phi tinh
        By HVQ in forum Phong Thủy I
        Trả lời: 63
        Bài mới: 20-04-15, 09:57

Tags for this Thread

Quuyền Hạn Của Bạn