Tên đăng nhập:
Bạn đã có tài khoản chưa?
Quên mật khẩu?
  • Đăng nhập / Ghi danh

Trang 11/14 đầuđầu ... 910111213 ... cuốicuối
    kết quả từ 101 tới 110 trên 137
        Cảm ơn
        600
        trong 419 bài viết

Sóng ba đào vốn không tự tánh,
        gió vô minh gợn sóng vườn huyền.
        Khách vãng lai vương vấn ưu phiền,
        Ấy củng là do duyên hội ngộ.

Ở vườn huyền khách tìm tự tại,
        tự tại nào đâu ở vườn huyền?
        Hướng ra ngoài tìm cái bổn nguyên!
        tìm muôn kiếp củng không tìm được.

Cái phật tánh vốn đà có sẳn,
        chẳng phải tìm Nam, Bắc, Đông, Tây.
        Cần nhất tâm phản bổn hoàng nguyên,
        thấy tự tánh hồi quang phản chiếu.

Mây phiền não nay đà tan biến,
        ánh minh quang soi sáng vườn huyền.
        Đảo một vòng viếng cảnh thần tiên,
        hoa sen trắng, xanh, vàng đều có đủ.

Mấy ai biết đường xưa lối cũ???
        Life is like riding a bicycle - in order to keep your balance, you must keep moving.
        ~Albert Einstein

2. Danh sách Hội Viên đã cảm ơn "TuHepLuong" về bài viết có ích này:

hoachithanh (09-01-13)

Cảm ơn
        446
        trong 350 bài viết

...Nhị tổ Huệ Khả quì trước của động của Tổ Đạt-Ma 9 năm rồi sau đó tự chặt cánh tay của mình để cầu pháp. Vì để trả hiếu cho cha mẹ, Hòa Thượng Hư-Vân tam bộ nhất bái mất 3 năm đến Ngũ-Đái-Sơn. Vì để cầu thành phật mà Lục Tổ Huệ Năng đeo đá trên lưng 8 tháng để giả gạo. Hy vọng 1 chút tê chân không làm anh thối chí...
        Bác Tuhep, như vậy Pháp của Phật Tổ Đạt-Ma chỉ truyền được có 6 đời phải không bác, lý do vì sao bác có biết không ạ, vì thất truyền hay đời thứ 6 không chịu truyền cho ai cả. Theo truyền lại như bác nói thì các đệ tử phải dụng khổ vô vàn mới có thể được sư phụ độ, vậy là người thường thì không thể được Tổ sư độ phải không ạ. Em xin bác giải thích tiếp cho em tường tận với ạ. Pháp này có nhiều người tu luyện theo không, hay mỗi đời chỉ có một đệ tử? Em cảm ơn bác trước.
        thay đổi nội dung bởi: hoachithanh, 09-01-13 lúc 07:37

Cảm ơn
        446
        trong 350 bài viết

Lang thang thấy tâm sự này trên Web trẻ thơ: Nguy quá, hy vọng đây không phải là hình ảnh của gia đình mình trong tương lai:
        "Chồng đi tu, mình phải làm sao?
        Bế tắc, đó là cảm giác của mình khi nhận ra chồng ngày càng sa đà vào việc ăn chay, niệm Phật, ngồi thiền, nghiên cứu Đạo Phật. Chồng đang làm một việc cao cả là cứu nhân độ thế, tạo phước hạnh, giúp đỡ mọi người, giúp chúng sanh bớt khổ...

Nhưng cuộc sống thực tế là :
        - sau 10 năm, tài sản của hai vợ chồng là 2 thằng con trai.
        - ở chung với bố mẹ chồng và gia đình cậu em út, không thể ra ở riêng vì koo có điều kiện kinh tế.
        - hàng tháng chồng đưa 3- 5 triệu ( lúc còn đi làm) , còn lại vợ tự lo đối nội, đối ngoại, chi tiêu trong gia đình, con cái
        - 6 tháng gần đây đã nghỉ việc, lý do: để dành thời gian tĩnh tâm tu hành và làm những việc cao cả cho Phật Giáo

Lịch sinh hoạt của chồng là ngủ đến trưa, dậy tụng kinh niệm Phật, đến chiều tối vợ đi làm về thì đi ra ngoài tụ tập với Phật Giáo đến 12h- 1h đêm mới về. Con cái có vợ lo đưa đón, dạy dỗ. ( nhà chồng mình sống theo kiểu mạnh ai người ấy sống, koo giúp đỡ bất kỳ việc gì). Con học trường nào, lớp nào cũng koo quan tâm, chồng minh đã có ý tưởng cho con ăn chay theo chồng, nhưng bị vợ ngăn cản nên không thể thực hiện được. Mình đã khuyên can và nói chuyện thẳng thắn với chồng nhiều lần về vấn đề sinh hoạt của chồng sẽ ảnh hưởng đến con vì suốt ngày nghe kinh kệ và chứng kiến bố niệm Phật ngồi thiền cả ngày, nhưng không thay đổi. Bây giờ nói chuyện với chồng rất khó, vì chồng nói toàn những thứ cao siêu, mình không hiểu và không muốn hiểu.

Quan hệ vợ chồng ngày càng căng thẳng gần, vì mình đã hết sức chịu đựng rồi. Cả nhà chồng biết chuyện, nhưng koo làm gì, còn hùa vào đưa tiền cho chồng đi cúng bái, lễ lạt các kiểu.
        Các mẹ cho mình lời khuyên khách quan với.
        Cảm ơn các mẹ nhiều. "
        May quá, ở đây em còn có các bác giúp đỡ góp ý, nếu vợ suy nghĩ như hoàn cảnh này, các bác giúp em ra sao đây ạ...
        Link bản gốc: http://www.webtretho.com/forum/f188/chong-di-tu-minh-phai-lam-sao-1511628/
        Đọc mấy cái com ở đây thấy cũng hay thiệt...
        thay đổi nội dung bởi: hoachithanh, 09-01-13 lúc 08:15

Cảm ơn
        2
        trong 21 bài viết

Trích Nguyên văn bởi TuHepLuong Xem bài gởi
        Sóng ba đào vốn không tự tánh,
        gió vô minh gợn sóng vườn huyền.
        Khách vãng lai vương vấn ưu phiền,
        Ấy củng là do duyên hội ngộ.

Ở vườn huyền khách tìm tự tại,
        tự tại nào đâu ở vườn huyền?
        Hướng ra ngoài tìm cái bổn nguyên!
        tìm muôn kiếp củng không tìm được.

Cái phật tánh vốn đà có sẳn,
        chẳng phải tìm Nam, Bắc, Đông, Tây.
        Cần nhất tâm phản bổn hoàng nguyên,
        thấy tự tánh hồi quang phản chiếu.

Mây phiền não nay đà tan biến,
        ánh minh quang soi sáng vườn huyền.
        Đảo một vòng viếng cảnh thần tiên,
        hoa sen trắng, xanh, vàng đều có đủ.

Mấy ai biết đường xưa lối cũ???

Gió đưa hiu hắt ánh trăng xa
        Vườn huyền không lá rụng la đà
        Người đi để lại lòng không lạnh
        Một sớm vầng dương rải bóng hoa

Thuở trước kết duyên cùng thệ nguyện
        Đời nay lại gặp chốn non xa
        Nụ sen e ấp còn chưa nở
        Chắc bởi vì trăng chẳng nhớ hoa

Vạn pháp một tu cho trọn đạo
        Chớ để tà ma quấy bóng thiền
        Đơn giản, thật tu nên dễ ngộ
        Trăng xưa vườn ấy chớ ưu phiền.
        Chào mừng bạn đến với huyền không lý số

6. Có 2 Hội viên đã cảm ơn đến "son Vu" về bài viết có ích này:

hoachithanh (09-01-13),TuHepLuong (10-01-13)

Cảm ơn
        600
        trong 419 bài viết

Trích Nguyên văn bởi hoachithanh Xem bài gởi
        Bác Tuhep, như vậy Pháp của Phật Tổ Đạt-Ma chỉ truyền được có 6 đời phải không bác, lý do vì sao bác có biết không ạ, vì thất truyền hay đời thứ 6 không chịu truyền cho ai cả. Theo truyền lại như bác nói thì các đệ tử phải dụng khổ vô vàn mới có thể được sư phụ độ, vậy là người thường thì không thể được Tổ sư độ phải không ạ. Em xin bác giải thích tiếp cho em tường tận với ạ. Pháp này có nhiều người tu luyện theo không, hay mỗi đời chỉ có một đệ tử? Em cảm ơn bác trước.
        Chào anh HoaChiThanh,

Trước khi tôi "gượng" đáp cái thắc mắc của anh, tôi xin phép hỏi anh 1 câu hỏi. Câu hỏi này tôi xin anh viết ra câu trả lời với ý niêm đầu tiên anh có trong tâm thức anh. Xin anh đừng ngại vì câu hỏi này không có đúng hay không có sai.

Cái chén dùng để làm gì?
        Life is like riding a bicycle - in order to keep your balance, you must keep moving.
        ~Albert Einstein

8. Danh sách Hội Viên đã cảm ơn "TuHepLuong" về bài viết có ích này:

hoachithanh (09-01-13)

Cảm ơn
        446
        trong 350 bài viết

Trích Nguyên văn bởi TuHepLuong Xem bài gởi
        Chào anh HoaChiThanh,

Trước khi tôi "gượng" đáp cái thắc mắc của anh, tôi xin phép hỏi anh 1 câu hỏi. Câu hỏi này tôi xin anh viết ra câu trả lời với ý niêm đầu tiên anh có trong tâm thức anh. Xin anh đừng ngại vì câu hỏi này không có đúng hay không có sai.

Cái chén dùng để làm gì?
        Để em trả lời bác ngay đây ạ.
        Ở ngoài Bắc thì để uống nước, còn trong Nam thì để ăn cơm bác à. Có gì bác cứ hỏi và giải đáp cho em. Tất cả câu em hỏi chỉ là một số thắc mắc thường tình, không có ẩn ý gì bên trong nên bác cũng đừng ngại ạ. Em hỏi thật tình, và sẽ trả lời mọi câu trắc nghiệm đúng theo yêu cầu của bác, chỉ vì muốn tìm hiểu mọi thứ cho thật rõ thôi ạ.
        thay đổi nội dung bởi: hoachithanh, 09-01-13 lúc 21:53

Cảm ơn
        600
        trong 419 bài viết

Để em trả lời bác ngay khi có cái niệm đầu tiên.
        Ở ngoài Bắc thì để uống nước, còn trong Nam thì để ăn cơm bác à. Có gì bác cứ hỏi và giải đáp cho em. Tất cả câu em hỏi chỉ là một số thắc mắc thường tình, không có ẩn ý gì bên trong nên bác cũng đừng ngại ạ. Em hỏi thật tình, và sẽ trả lời mọi câu trắc nghiệm đúng theo yêu cầu của bác, chỉ vì muốn tìm hiểu mọi thứ cho thật rõ thôi ạ.
        Vậy xin hỏi anh tiếp, tôi có thể dùng lá sen, vỏ dừa, cái ông tre để ăn cơm được không? Nếu câu trả lời là được thì tại sao phải chấp vào tên "cái chén" để dùng vào việc ăn cơm và uống nước. Nếu nói không thì Phât ăn cơm bằng cái gì? Cái dụng thì không nên bị chướng ngại. Cái chén anh có thể tuy ý sử dụng, khi cần đong gạo, anh đong gạo, khi cần uống nước thì anh dùng nó uống nước, khi cần ăn cơm anh dùng nó để ăn cơm, khi cần múc cát thì anh dùng múc cát, khi cẩn đựng vàng thì anh đựng vàng :)..... Nếu cái chén tróng không thì muốn dủng làm gì cũng được. Vì nó là phương tiện cho anh dùng. Tủy tâm ứng dụng thì được lưu thông. Chấp vào giả danh, giả tướng thì có chướng ngại.

Tâm chúng ta củng vậy. Tâm như địa, anh bỏ hoang đât đai thì sẻ có cỏ dại mọc đấy (cỏ dại = trần lao phiền nảo, tật xấu). Nếu anh muốn trồng trọt thì phải dọn sạch cỏ dại. Khi miếng đất không còn cỏ dại thì anh gieo hạt dưa bèn sanh quả dưa, anh gieo hạt ớt bèn sanh quả ớ, gieo hạt giống bồ-đề thì sẽ có quả bồ đề. Khi tâm vắng lặng như hư không, thiện ác, sáng tối đều tồn tại trong hư không mà không chướng ngại tâm mình thí tâm được thanh tịnh rồi.
        ~Albert Einstein

11. Danh sách Hội Viên đã cảm ơn "TuHepLuong" về bài viết có ích này:

hoachithanh (09-01-13)

Cảm ơn
        446
        trong 350 bài viết

Bác nói đúng quá, nhưng em cũng chưa hiểu câu chuyện của Tổ Đạt Ma mà bác dẫn chứng ở trên có ý nghĩa giáo dục gì về con đường tu cho những ai muốn tu tập theo con đường Giới - Định - Huệ của Nhà Phật.

Cảm ơn
        99
        trong 1,467 bài viết

Lão Tư Hẹp,
        Lão chơi Koans đấy à. Hihihihihihi

Công Án Thiền - Zen Koans

http://www.ashidakim.com/zenkoans/zenindex.html

1. A Cup of Tea

Nan-in, a Japanese master during the Meiji era (1868-1912), received a university professor who came to inquire about Zen.

Nan-in served tea. He poured his visitor's cup full, and then kept on pouring.

The professor watched the overflow until he no longer could restrain himself. "It is overfull. No more will go in!"

"Like this cup," Nan-in said, "you are full of your own opinions and speculations. How can I show you Zen unless you first empty your cup?"

Một bài viết nên đọc
        http://www.thoidiemmaria.net/THANHTH.../CDCN-II-8.htm

Hihihihihihihihihi

Liệng cái chén đi!!!
        Chào mừng bạn đến với huyền không lý số

14. Danh sách Hội Viên đã cảm ơn "VinhL" về bài viết có ích này:

huybq36 (18-01-13)

Cảm ơn
        600
        trong 419 bài viết

Bác nói đúng quá, nhưng em cũng chưa hiểu câu chuyện của Tổ Đạt Ma mà bác dẫn chứng ở trên có ý nghĩa giáo dục gì về con đường tu cho những ai muốn tu tập theo con đường Giới - Định - Huệ của Nhà Phật.
        Thí dụ tôi đưa ra ở trên muốn nói đến việc kiên nhẫn. Tổ Đạt-Ma vì muốn truyền pháp mà phải kiên nhẫn diện bích tham thiền 9 năm chờ đợi nhân duyên để truyền pháp. Một lời ngắn không thể nói hết ý. "Lục Pháp Bào Đàng Kinh" giảng giải của HT Thích Thanh Từ sẻ giải đáp những thắc mắc của anh.

Theo link này để tải kinh về: http://www.thuong-chieu.org/uni/Kinh...RANG_CHINH.htm

Vì tôi tự mình học phật, chưa thọ giới nên không dám vông ngôn nên chỉ tạm nêu lên tên kinh sách cho anh nghiên cứu. Nếu anh có cơ hội thì nên viếng thiền viện Trúc Lâm như anh ASVN đả nói.
        thay đổi nội dung bởi: TuHepLuong, 09-01-13 lúc 23:43
        ~Albert Einstein

Trang 11/14 đầuđầu ... 910111213 ... cuốicuối

Đề tài tương tự

1. Trả lời: 4
        Bài mới: 22-06-12, 20:48

Tags for this Thread

Quuyền Hạn Của Bạn