Tên đăng nhập:
Bạn đã có tài khoản chưa?
Quên mật khẩu?
  • Đăng nhập / Ghi danh

kết quả từ 1 tới 10 trên 10

Threaded View

Cảm ơn
        70
        trong 81 bài viết

Trích Nguyên văn bởi tanvn1803 Xem bài gởi
        Chào anh VH Khôi- Tôi là thành viên mới, được mục sở thị LK 120 phân châm của anh thấy là anh rất công phu. Vì kiến thức có hạn nên khi nhìn vào LK tôi anh ký hiệu màu cho ngũ hành của PK là rất hay, có điều tôi thấy các phân kim có ngũ hành truyền thống Mộc và Thổ đổi ngũ hành cho nhau, ví dụ: C.tí -T.sửu thổ thì ở đây là mộc; Nh.tí-Q.sửu mộc thì lại là thổ. Tất cả các p.k có ngũ hành thổ-mộc khác đều đổi ngũ hành như vậy.
        Điều băn khoăn nữa là 120 pk đều là phân đôi 60 long thấu địa chính châm. Trong Thẩm thị HKH (trang443) & các LK bằng đồng chế tạo từ Hồng kông-Đài loan trật tự của 10 pk ứng với 12 chi thì cứ chi dương là G-B-M-C-Nh; chi âm là A-Đ-K-T-Q. Ở bàn phân châm này tới Dần là B-M-C-Nh-G; chi Mão là Đ-K-T-Q-Â.
        Cứ thế giống như trật tự 60 long.
        Xin được giải thích
        1-Ngũ hành các pk liên quan đến hành Thổ - Mộc (giữa ngũ hành của lục thập hoa giáp và ngũ hành đưa vào LK).
        2- Vấn đề trật tự PK như trên.
        Rất mong được các bác, các chú các cô, anh VH Khôi và anh chị em trên diễn dàn khai mở kiến thức thêm cho.
        Trân trọng cảm ơn.
        Cảm ơn bạn đã góp ý.
        Đúng là mình có nhầm lẫn mầu ngũ hành bị đổi chỗ mộc, thổ như bạn nói là đúng. Từ khi vẽ xong cái la kinh này là mình cũng không dùng đến nó luôn nên không để ý.
        Còn vấn đề trật tự PK để mình xem lại xem. Mình vẽ cái này là vẽ lại theo một hình la kinh trong sách "Bát trạch" của Tg: Kép Nhựt.
        Vũ Hữu Khôi - www.khoi.name.vn

2. Danh sách Hội Viên đã cảm ơn "vhkhoi" về bài viết có ích này:

tranduyquang (01-01-14)

Tags for this Thread

Quuyền Hạn Của Bạn