Trích Nguyên văn bởi dauvanphung Xem bài gởi
Trả lời: Nhà bạn Hướng 154 độ, tức Hướng Tị (Đông Nam)
Chủ Nhà sinh 1986 (Bính Dần), năm nay lại là Thái Tuế Bính Thân, Địa chi Dần và Thân xung nhau, đó là điều Cấm kị, tốt nhất nên “Mượn” người tuổi khác để Động Thổ, mới chắc chắn đảm bảo an toàn. Có thể mượn người tuổi Hợi, hay tuổi Dậu.
Mượn tuổi Dậu thì làm vào Tháng Hợi, mượn tuổi Hợi thì làm tháng Dậu.
Cách mượn tuổi : Sắm lễ mọn, soạn sớ bằng văn bản (Mua bán đất) để tấu xin Bản Thổ chứng nhận cho, (có cả lễ vật Đóng Quỹ Thổ). Sau đó mới tiến hành cúng Động thổ. Hoàn tất nhà, lại phải làm lễ “Mua” nhà trở lại để vào ở.
Cấm không được động thổ vào Tháng 4 (Tiết lệnh tháng Tị vào khoảng 22 tháng 3 âm lịch). Cấm mượn tuổi Tị, kể cả Chủ Thợ cũng không dùng tuổi Tị. Tóm lại ai xem hướng nhà Tốn mà động thổ tháng 2 (Mão) là Sai về Dịch lý, lấy đâu ra tốt được. Không cần biết ngày nào. Chắc chắn sẽ Xấu.
Vài dòng nguyên tắc, bạn hãy nghiên cứu nhé.
Thân ái
Dạ thưa bác, căn nhà này là làm mới, trên cơ sở phá nhà cũ đi. Nhà cũ đã phá hôm 16/1 âm, và đã lật hết móng cũ lên rồi, vậy có coi là đã động thổ ko? Cháu vừa gọi điện trao đổi vs a cháu, thì nói theo kế hoạch mùng 6/2 sẽ đặt gạch bỏ móng. Và a cháu cũng nói mới nhờ thầy xem lại thì nhờ ng tuổi thân 37 tuổi sẽ đứng ra bỏ móng và làm các thủ tục tiếp theo tới khi hoàn thiện nhà. Cháu cũng đã trao đổi về vc đc bác tư vấn về vấn đề cháu hỏi, nhưng ko biết a cháu quyết định thế nào. Kết quả thế nào cháu sẽ thưa lại vs bác.
Vậy ngày 16/1 có đc coi là động thổ ko bác?
Cháu cảm ơn bác.