Tên đăng nhập:
Bạn đã có tài khoản chưa?
Quên mật khẩu?
  • Đăng nhập / Ghi danh

Trang 4/9 đầuđầu ... 23456 ... cuốicuối
    kết quả từ 31 tới 40 trên 86
        Cảm ơn
        1,033
        trong 4,266 bài viết

Cảm ơn anh S. quả thật tôi không nghĩ là anh lại có thời gian tham gia diễn đàn và lại có những đề tài sôi nổi như thế này.
        Kỹ thuật đo bằng công cụ laser chắc là chính xác rồi nếu người đo không mang những vật dụng làm nhiễu từ trường (điện thoại hoặc các vật thu phát sóng,...)
        [IMG]http://anhdepblog.com/graphics/popular/images/heart-6.gif[/IMG]
        Hạnh phúc cho những ai biết được bí mật của tự nhiên

Cảm ơn
        118
        trong 1,056 bài viết

Trích Nguyên văn bởi longbow132004 Xem bài gởi
        em xin nêu 1 điều mà em thực sự thắc mắc.
        Qua 2 câu chuyện mà em đã trực tiếp chứng kiến (ở bài trên) thì em tin rằng từ trường của tất cả mọi vật xung quanh đều ảnh hưởng đến căn nhà, mà cụ thể là mình. Nếu nhà mình nằm trên 1 khu vực có từ trường khác thường ,vd như mỏ kim loại hay gì gì đấy ( em ko tìm được vd nào hay hơn nữa) làm ảnh hưởng kim la bàn. Đo la bàn là hướng tây, nhưng thực tế là hướng Bắc, thì em tin rằng phải xem nhà này hướng tây.
        Và em thắc mắc, xin các anh và các bạn cho ý kiến, em lấy hướng tây như vậy là đúng hay sai?
        1. Có giếng cũ bên dưới nhà thì âm khí tụ hội cực vượng tại đó, dù vượng sơn vượng hướng cũng không cứu lại được. Tội nghiệp cho chủ nhà này, chủ nhà trước nếu biết mà không nói thì đúng là không tốt, giếng cũ đâu phải không có cách giải quyết. Có phải cái giếng ở phía Nam hay Tây nam nhà khôg longbow?

2. Miễn bình.

Cả hai trường hợp 1 và 2 đều là khí âm làm chủ dương cơ, ngoài cảm xạ có thể xem khí sắc trên mặt người nhà, nếu thấy nhợt nhạt thì phải nghĩ ngay dưới nền nhà có vấn đề. Nếu xem khí sắc không được thì có thể thử bằng cách: trường hợp 1: làm vài chậu cây cảnh trồng trong nhà, trong thời gian ngắn bị khô héo hết(dù vẫn tưới nước bình thường); trường hợp 2: nuôi chó, nó sẽ có tâm trạng không yên, cứ vào ra, ra vào và sủa lung tung. Nam Phong biết có cao thủ chỉ cần đốt lửa trong nhà, nhìn ngọn lửa có thể hiểu vấn đề.

3. Dùng hướng Tây, nhưng dám lập hướng sao? Riêng Nam Phong thì phải từ chối chủ nhà thôi. Nơi đã không còn sinh cơ thì lấy sao có sinh khí? Như đem cây trồng trên đá vậy.
        Chào một ngày mới.

3. Có 2 Hội viên đã cảm ơn đến "namphong" về bài viết có ích này:

huyducit (19-01-10),sonthuy (19-01-10)

Cảm ơn
        286
        trong 1,208 bài viết

Trích Nguyên văn bởi longbow
        em hỏi vì có ý kiến cho rằng từ trường là vấn đề cốt yếu tạo ra hướng trong phong thủy. CHo nên theo ý kiến đó, em hiểu rằng hướng là do từ trường tạo nên , cho nên, em hỏi, nếu ta chôn nam châm hoặc sắt xuống thì sẽ hóa giải được không? Còn nếu anh cho là ko thì phải xem lại ý kiến hướng là do từ trường mang lại. Nếu 1 căn nhà nào đó, vô tình ở gần mỏ sắt hoặc mỏ kim loại từ tính, ta đo được là hướng tây, nhưng thực ra trên google nó hướng bắc thì sao đây? Theo như ý kiến trên em sẽ hiểu là nhà này hướng tây, vì từ trường sẽ ảnh hưởng đến căn nhà đó.
        Mới qua 1 ngày, các bạn đã có nhiều ý kiến hay và sôi nổi thật là tốt. KC tôi phải đi từ câu nói này để tập trung lại vấn đề.

em hỏi vì có ý kiến cho rằng từ trường là vấn đề cốt yếu tạo ra hướng trong phong thủy. > Ai nói như thế nhỉ? "Phương hướng" hiện diện trong trời đất là do "từ trường" tạo ra à? Sách địa lý nào nói thế xin cho biết. Nói rõ hơn, hướng Nam hoặc hướng Bắc là do ảnh hưởng của lực từ hút dưới mặt đất à? Còn các Sao trên trời mà xưa kia, khi chưa có La Bàn, những người đi biển đều theo sao Polaris (sao Bắc cực) mà định hướng Nam hay Bắc thì các chòm sao này có bị lực từ trường "tạo" ra hướng không? (đừng nhầm sao Bắc Cực với sao Bắc Đẩu nhé)

CHo nên theo ý kiến đó, em hiểu rằng hướng là do từ trường tạo nên , cho nên, em hỏi, nếu ta chôn nam châm hoặc sắt xuống thì sẽ hóa giải được không? "Hướng" hay "phương hướng" không phải do "từ trường" tạo nên, vậy chôn nam châm hoặc sắt xuống, rồi đứng trên đó mà đo độ số của căn nhà thì dĩ nhiên là hóa giải được một việc: Không cần đo đạc luôn! Vì thật tế là không rõ longbow muốn "hóa giải" cái gì....??? Mặc dù có vài thí dụ sau đó được nêu ra, nhưng căn bản là các định nghĩa về "từ trường", "phương hướng", "hóa giải"... chưa thấy có thấu đáo.

Nếu 1 căn nhà nào đó, vô tình ở gần mỏ sắt hoặc mỏ kim loại từ tính, ta đo được là hướng tây, nhưng thực ra trên google nó hướng bắc thì sao đây? Đến đây thì tôi có thể hiểu được là longbow đã nhầm "hướng google earth" là thế nào rồi. Trang Google Earth chỉ cho chúng ta một hướng định vị của một điểm nằm trên vĩ tuyến và kinh tuyến nào, chứ không phải là "hướng Bắc" theo vòng 360°.

Thí dụ thành phố HCM có vĩ độ và kinh độ là 10°58'N 106°40'E (đọc trên google earth), đâu có phải là thành phố HCM có "hướng Bắc 10°", mà phải hiểu là nó nằm trên bề mặt trái đất ở phía bắc của xích đạo. Định vị bằng vĩ độ và kinh độ, đó là giá trị góc tính quy ra bằng độ (ký hiệu là °) nằm trong khoảng 0° ở xích đạo tới 90° ở hai cực Bắc hay Nam của trái đất.

Đo đạc nhà ở theo thuật phong thủy thì đo theo hướng vòng 360° cũng là mới đây thôi. Từ nghìn năm trước, các tổ sư không biết google earth gì cả mà tính trên bàn tay, như 4-9-2 chính là bấm trên lóng đầu của ngón trỏ, ngón giữa, ngón áp út.

Có lẽ chúng ta nên xem lại vấn đề đo từ "hướng Google" có phải là vấn đề của phong thủy không?

5. Có 3 Hội viên đã cảm ơn đến "kimcuong" về bài viết có ích này:

huyducit (19-01-10),sonthuy (19-01-10),tom (19-01-10)

longbow132004's Avatar
        longbow132004 Guest

chào bạn namphong:
        1. Trở lại câu chuyện 1, khi mình chưa biết ở bên dưới nền nhà có cái giếng thì mặc dù đã chỉnh sửa nhà theo đúng phép phong thủy ( theo sự hiểu biết của mình) nhưng vẫn ko phát được, đến khi có ông thầy cảm xạ vào phát hiện có cái giếng cũ bên dưới ( dùng con lắc gì đấy, mình ko rõ phương pháp vì nghe bạn kể lại) và đã làm theo lời ông ta ( ko rõ ông ta nói gì với bạn) thì quả nhiên, sau khi làm theo lời ông thầy cảm xạ thì đến lúc đấy cái chuyện chỉnh sửa do mình làm theo phong thủy mới phát huy tác dụng, bạn mình mở công ty rồi làm ăn phát đạt.
        _ Mình kể 2 câu chuyện trên để muốnnêu lên ý kiến, rằng "từ trường" hay trường khí gì đấy, nó ảnh hưởng rất lớn đến đối với căn nhà. Và cũng đồng ý với anh Văn Hoài rằng ta nên "tạm" chấp nhận số độ đo = la bàn, chứ ko phải = google.

Chi KC, chị vẫn chưa hiểu ý của em muốn nói,
        1.Theo như ý kiến của chị, thì ta nên phải đo theo la bàn google là chính xác nhất.

2. Nếu chị hiểu 2 vd mà em đã gặp thực tế, thì em tin chắc ràng với giả thuyết có 1 mỏ kim loại hay nam châm gì đấy, mà ở dưới nền nhà, hay ở gần nhà, gây ra sự nhiễu lớn cho la bàn, thì mỏ kim loại đấy chắc chắn sẽ gây ảnh hưởng đối với nhưng người trong nhà, chuyện tốt hay xấu ta phải bàn lại sau. Còn chị cho rằng việc có núi kim loại hay nam châm gì đấy, ko gây ảnh hưởng đến người trong nhà, thì em ko biết phải giải thích về vd 1 mà em đã nêu, cái giếng ra sao.

3.em ko lầm lẫn chuyện đo độ bằng google ở đây, em nghĩ chắc chị là người hiểu nhầm ý em. Trên google có công cụ đo độ sẵn, và em dùng công cụ đó, chứ ko phải em căn cứ vào kinh độ vĩ độ mà nói.
        Chào mừng bạn đến với huyền không lý số

Cảm ơn
        286
        trong 1,208 bài viết

Tôi chưa bao giờ nói "phải đo theo la bàn google là chính xác nhất". Ở những bài đầu, vì tôn trọng tác giả mở topic và các bạn tham gia đóng góp, tôi chỉ có ý kiến về điểm dựa theo sự ảnh hưởng của "vùng cận Bắc cực" là nơi làm cho sự đo đạc bằng La bàn bị ảnh hưởng nhiều nhất.

Còn chị cho rằng việc có núi kim loại hay nam châm gì đấy, ko gây ảnh hưởng đến người trong nhà, thì em ko biết phải giải thích về vd 1 mà em đã nêu, cái giếng ra sao.
        Câu này thì cũng sai luôn, vì KC chưa hề có ý kiến gì về cái giếng và nhất là chưa hề nói: "ko gây ảnh hưởng đến người trong nhà". Tóm lại vấn đề này tôi không có ý kiến trên mạng được. Nếu có chăng thì tôi phải đến nơi và nhất là (như chính longbow cũng viết) phải biết vận hạn của họ và mệnh của họ như thế nào. Tuy nhiên, xin nhắc lại là "từ trường" không phải chỉ do kim loại mà ra, còn nhiều yếu tố khác nữa.

rằng "từ trường" hay trường khí gì đấy
        Không nên nói như thế. Khi đã muốn nắm vững môn này thì không nên nói bao quát là "trường khí gì đấy", mà nên hiểu rõ, nói cho rõ ràng quan điểm của mình hơn thì tốt.

Thứ ba, nếu longbow hiểu về độ số định vị của google earth thì tốt, tôi xin lỗi. Nhưng xin cho biết công cụ đo độ sẵn đó (chúng ta đang nói về vòng 360°) nằm ở mục nào? Và nếu không có thì làm sao mà chuyển đổi? Cám ơn nhiều.

longbow132004's Avatar
        longbow132004 Guest

Em đo bằng google earth, ko phải google map, khi chị kc mở trang google earth ra, tìm được căn nhà mình muốn xem, phóng lớn căn nhà đến độ vừa phải, thì chị nhìn lên thanh công cụ, kế bên hình mặt trời, bên tay phải có hình cây thước. Chị nhấn vào hình cây thước đó.
        Xong rồi chị kéo 1 đường thẳng từ sau nhà ra phía trước, với độ dài cần thiết,số độ sẽ hiện ra.

Cảm ơn
        286
        trong 1,208 bài viết

Cây thước đó để đo đoạn dài ngắn từ 1 điểm sang 1 điểm (tính km, cm hay yard...), thí dụ như từ đằng trước ra đằng sau là 15 mét.

Có thể chúng ta đang nói về 2 chuyện khác nhau như cực bắc và cực nam vậy...

Cảm ơn
        118
        trong 1,056 bài viết

Trích Nguyên văn bởi kimcuong Xem bài gởi
        Tuy nhiên, xin nhắc lại là "từ trường" không phải chỉ do kim loại mà ra, còn nhiều yếu tố khác nữa.
        Cái này thì đồng ý với chị Kim Cương:
        Độ cao.
        Gió mạnh.
        Dòng chảy của nước ngầm bên dưới
        Dây điện ngang qua nhà
        Bản thân người đo la bàn(từ trường phát ra mỗi người mỗi khác)
        ... ...
        cũng ảnh hưởng đến từ trường trên kim la bàn nữa.
        Chào một ngày mới.

11. Danh sách Hội Viên đã cảm ơn "namphong" về bài viết có ích này:

sonthuy (19-01-10)

Cảm ơn
        286
        trong 1,208 bài viết

Đúng thế đấy namphong. Tôi cũng nêu ra 1 thí dụ cụ thể tôi nắm được tình hình để thấy rằng các ảnh hưởng ở môi trường chung quanh quan trọng hơn độ từ trường tính từ La Bàn hay Bắc địa lý (do ai thích đo như vậy).

Ở nước ngoài thường xây nhà đôi, tức là vách chung nhau, nóc nhà chung, có khi vườn nhà cũng chung, nhà kiểu này thì phải tính hướng làm sao đây? Vì là 2 hộ gia đình rõ ràng, có khi chẳng ai liên lạc với ai.

Khu nhà tôi ở có độ cao nhất so với thành phố. Cả dãy phố toàn là nhà xây chung nóc chung vách như vậy. Có một căn nhà (đôi) nằm chính diện với một đường đâm thẳng vào. Nhưng chỉ có mảnh nhà bên trái là yên ổn, còn mảnh bên phải cho tới nay đã đổi chủ 3 lần trong vòng 10 năm. Vì sao?

Tôi xét từ phía sau nhà, phía bên mảnh nhà bên phải có một cột điện thật to (cột điện dẫn chính) cách nhà chừng 500 thước, tiếp theo đó nữa cũng một khoảng như thế là một trũng nước khá to và sâu. Tức là nếu vạch một đường thẳng từ tâm nhà này đến các vật vừa kể là trong chu vi chưa tới 1 cây số. Ảnh hưởng của cột điện và vũng nước là thấy rõ. Thế nhưng mảnh nhà bên trái kia không hề hấn gì thì thật là khó hiểu, vì thật ra khoảng cách của nó với cột điện và trũng nước cũng đâu có kém gì?

Nhìn lại đàng trước nhà thì thấy rằng, mảnh nhà yên ổn kia sử dụng kính lồi rất dầy, tụ hội ánh sáng của đèn xe chiếu vào nhà và cách âm rất tốt. Đi vào nhà là một phòng nhỏ dùng để đón khách, treo áo mũ mà thôi, sau đó được vào phòng khách ở bên cạnh, phòng ngủ nằm ở một bên. Cả 2 phòng này đều cách ly với vách tường có ánh sáng đèn xe chiếu vào.

Còn nhà bị đổi chủ nhiều lần thì cửa kính nhà mỏng, bình thường thôi. Lại tổ chức phòng ngủ ngay vách tường phía trước, đằng sau nhà cũng có phòng ngủ.

Tóm lại thì ảnh hưởng chung quanh và tổ chức phòng ốc trong nhà đối vớì sự hợp lý thuận/nghịch cuả môi trường cũng là một điều suy nghĩ lớn.

Một điều khác để nhận ra sự khác biệt chung và riêng. Giống như lá số tử vi hay tử bình của bạn vậy, căn nhà của bạn cũng có "khai sinh" là độ bắc nam đông tây. Nhưng có biết bao nhiêu căn nhà cũng có khai sinh như thế? Ở Saigon thì khác với Cần Thơ, ở Cần Thơ thì khác với Hà Nội. Chúng ta nên nghiên cứu cụ thể căn nhà với chủ nhân của nó và điều kiện địa trường chung quanh mới được. Lúc đó mới từ từ mà "hóa giải", tức là chỉnh sửa lại cấu trúc căn nhà khả dĩ đáp ứng được điều kiện lớn hơn, chính là chung quanh nó.

13. Có 2 Hội viên đã cảm ơn đến "kimcuong" về bài viết có ích này:

huyducit (19-01-10),sonthuy (19-01-10)

longbow132004's Avatar
        longbow132004 Guest

Trích Nguyên văn bởi kimcuong Xem bài gởi
        Cây thước đó để đo đoạn dài ngắn từ 1 điểm sang 1 điểm (tính km, cm hay yard...), thí dụ như từ đằng trước ra đằng sau là 15 mét.

Có thể chúng ta đang nói về 2 chuyện khác nhau như cực bắc và cực nam vậy...
        nếu chị kéo dài đoạn thẳng đó đến 1 khoảng cách nhất định,số độ sẽ hiện ra, sau đây là 1 vd để chị xem cho rõ.

[IMG]http://farm5.static.flickr.com/4025/4286950545_4ac783c7a2_o.jpg[/IMG]

Trang 4/9 đầuđầu ... 23456 ... cuốicuối

Đề tài tương tự

1. Trả lời: 32
        Bài mới: 22-02-15, 18:27
      2. Định vị hướng động thổ
        By htruongdinh in forum Phong Thủy I
        Trả lời: 15
        Bài mới: 30-06-10, 21:47
      3. Nhà hướng 99 độ
        By thangvstar in forum Tư vấn phong thủy
        Trả lời: 23