Tên đăng nhập:
Bạn đã có tài khoản chưa?
Quên mật khẩu?
  • Đăng nhập / Ghi danh

Trang 5/52 đầuđầu ... 3456715 ... cuốicuối
    kết quả từ 41 tới 50 trên 517
        Cảm ơn
        0
        trong 148 bài viết

(Tiếp theo)
        KHỞI ĐIỂM XUẤT PHÁT CỦA NGUYÊN
        Căn cứ vào phương pháp tính toán của Hoàng cực, ta có:
        Tính niên tích số
        Tính Niên tích số = Số năm hiện tại + 67017
        Giả sử Tính mốc 2103 ta có:
        Tính Niên tích số = 2103 + 67017= 69120
        69120=16*4320
        Tức đến hết năm 2103 kết thúc một vòng chu kỳ Nguyên 4320 năm
        Vậy điểm khởi Nguyên của chu kỳ này là năm: 2116 Trước Công nguyên.

Đến đây ta có thể kết luận: Từ trước đến nay trong Phong Thủy là lấy số nguyên sai, thứ hai là điểm xuất phát cũng sai, nên kết quả công việc rất mập mờ, lúc đúng lúc sai, không phân chân hay ngụy được. (Kết luận của bản thân)
        Nếu chúng ta giải trình toàn bộ Nguyên này, thì rất nhiều điều thú vị ẩn tàng trong đó.
        Ở tầm cao- Dự đoán những việc lớn
        Tầm vừa như Bát trạch cung phi
        Động- Tĩnh trong Huyền không
        Linh - Chính trong Huyền không
        Tại sao lại có 2 năm là một mệnh (Nạp âm)
        Tầm quan trọng của Khởi công và nhập trạch nhà như thế nào
        Nếu biết kết hợp với những kiến thức như lâu nay trên diễn đàn vẫn trao đổi Liên Thành, Đại quái, Lục pháp, Trung Châu, ..thì theo tôi là Tuyệt vời.
        Thí dụ Tính cung phi
        1924-1983: Tứ Lục
        1984-2043: Thất Xích
        2044- 2103: Nhất Bạch

Kính thưa các Bạn đọc
        Vừa qua tôi có trao đổi một số vấn đề về Phong thủy, chắc đây đó sẽ có một số không đồng tình với cách đặt vấn đề của bản thân.
        Sự thật, như tôi đã nói ở trên, trong vấn đề này còn nhiều vấn đề khá tế nhị, như câu chuyện xã hội đương Đại hiện nay là thời kỳ cực điểm của Âm thịnh Dương suy ( năm 56 Trước công nguyên – năm 2103)
        Cách đây mấy trăm năm, đó là Đoài kim chủ thể, còn hiện nay là Kiền kim chủ thể. Sự Âm thịnh- Dương suy kết cục như thế nào, chắc tôi không cần nói nữa, các bạn cũng biết thừa. “Thời” của Dịch là thế.
        Để đóng lại bài viết này, tôi xin dẫn lại ý của Cụ Tả Ao:
        Trên cao trồng đỗ
        Dưới lỗ cấy chiêm
        Hai bên lưỡi liềm quơ lại.
        Chúc các Anh chi trên Diễn đàn Bình an- Hạnh phúc
        Chào mừng bạn đến với huyền không lý số

Cảm ơn
        10
        trong 120 bài viết

Dạ thưa BÁC Dauvanphung! Theo cháu nghĩ không ai chống đối phản biện của BÁC đâu. Vì có lẽ tham gia diễn đàn là để học tập và trao đổi mà. Chỉ buồn là sau khi BÁC giải thích thì mọi thứ cũng chẳng rõ ràng. Cho cùng lấy một năm nào đó trước công nguyên thì tại sao k lấy cái mốc từ khi từ qủa đất hình thành sự sống của con người làm khởi nguyên. Tất cả chỉ là ước lượng thì k theo thuyết này thì theo thuyết kia. Cháu chỉ thắc mắc là vận dài lê thê như BÁC nói thì còn gì câu thế gian vật đổi sao dời,sao mà vận động phát triển. Ví dụ: một ngôi nhà hoặc một ngôi mộ phát lâu quá thì BÁC cháu ta giờ này còn đeo kiếm chư dễ gì mà có internet mà trao đổi. Lạy trời có ai biết vận chính xác là gì k xin chỉ cho với xem ra Dương và Tưởng công cũng sai tuốt luôn rồi.

Cảm ơn
        0
        trong 148 bài viết

Trả lời:
        Việc Mốc tính Khởi điểm, bác cũng đau đầu mấy năm nay rồi, đã lục hầu hết các sách kim, cổ, việt, tàu, thực sự chưa thấy thỏa đáng. Nhưng phương pháp đi là hoàn toàn chính xác. Đọc sách tàu thì dễ bị sa bẫy, sách Việt thì quanh đi quẩn lại cũng chỉ có Thái ất, Tích hợp, Độn giáp. .. Tất nhiên cuối cùng Bác sẽ tìm được.
        Còn mức độ diễn đàn chỉ trao đổi như vậy thôi. Muốn sâu sắc để dùng được còn phải thêm 4 tầng Dịch lý nữa.
        Còn cháu nói, xử lý một ngôi mộ, khó đấy. Biết có huyệt tốt, cũng không đặt được đâu, vì Đất đã chia cho Chủ cả rồi, mua thì mình không có tiền, mà chắc gì người ta đã bán. Bây giờ chỉ xử lý mộ bình an cho gia chủ là được rồi.
        Còn việc lập phong thủy cho một căn nhà tốt thì có thể làm được. Việc này Bác làm quá nhiều rồi.
        Chúc cháu gắng công học tập, có ngày thành công.
        Trời không phụ lòng người có Tâm- Huyết.
        Thân ái.

4. Danh sách Hội Viên đã cảm ơn "dauvanphung" về bài viết có ích này:

ChuChien (10-05-16)

Cảm ơn
        118
        trong 1,056 bài viết

Bác Phung: 2103+2116=4220. Còn thiếu 10 năm nửa .
        Chào một ngày mới.

Cảm ơn
        10
        trong 120 bài viết

Kính thưa Bác Dauvanphung . Theo cháu biết trên dân gian có một phái chuyên dùng cửu cung phi tinh để xem thiên văn,địa lý và xem cả an nguy của con người. Phái này dùng sao để coi vì quan niệm thiên văn quản địa lý và vạn vật trên địa cầu đó là lý do triều đình ngày xưa luôn có đài thiên văn. Còn ai phụ trách coi thì chắc chắn là ông quan rồi. Nên theo cháu nghĩ quan niệm của thuyết tâm nguyên cửu vận chia thời gian theo sự quản lý và ảnh hưởng của sao chủ trị không liên quan tới phép hoàn cực của Bác. Vì nguyên của họ là nguyên tuần hoàng để các sao thay phiên nhau trị vì và đều tiết trị vì muôn việc dân giang trong đó có mộ và trạch . Huyền không cũng dùng thời gian theo thuyết này vì cũng dùng sao để coi địa lý và thuật trú trạch thì sai lầm chỗ nào. Một bên dùng sao,một bên dùng quẻ mà. Xin Bác giải thích giúp cháu với. Kính Bác!

7. Danh sách Hội Viên đã cảm ơn "thuhung" về bài viết có ích này:

Anthanh1953 (23-06-16)

Cảm ơn
        0
        trong 148 bài viết

Trích Nguyên văn bởi thuhung Xem bài gởi
        Kính thưa Bác Dauvanphung . Theo cháu biết trên dân gian có một phái chuyên dùng cửu cung phi tinh để xem thiên văn,địa lý và xem cả an nguy của con người. Phái này dùng sao để coi vì quan niệm thiên văn quản địa lý và vạn vật trên địa cầu đó là lý do triều đình ngày xưa luôn có đài thiên văn. Còn ai phụ trách coi thì chắc chắn là ông quan rồi. Nên theo cháu nghĩ quan niệm của thuyết tâm nguyên cửu vận chia thời gian theo sự quản lý và ảnh hưởng của sao chủ trị không liên quan tới phép hoàn cực của Bác. Vì nguyên của họ là nguyên tuần hoàng để các sao thay phiên nhau trị vì và đều tiết trị vì muôn việc dân giang trong đó có mộ và trạch . Huyền không cũng dùng thời gian theo thuyết này vì cũng dùng sao để coi địa lý và thuật trú trạch thì sai lầm chỗ nào. Một bên dùng sao,một bên dùng quẻ mà. Xin Bác giải thích giúp cháu với. Kính Bác!
        Trả lời: Cháu phải đọc kỹ Hoàng Cực Kinh Thế, Thái Ất, và Độn Giáp thì mới hiểu, có cả dùng Quẻ, cả dùng Sao.
        Thân ái

Cảm ơn
        0
        trong 148 bài viết

Trích Nguyên văn bởi namphong Xem bài gởi
        Bác Phung: 2103+2116=4220. Còn thiếu 10 năm nửa .
        Trả lời: Có thể tính toán còn sai sót đấy Anh Nam Phong ạ.
        Xin cám ơn

Cảm ơn
        10
        trong 120 bài viết

Kính thưa Bác Dauvanphung! : cháu đọc thấy Bác viết hiện nay kiền kim làm chủ,vậy cho cháu hỏi:
        1.hiện tại đang là vận gì.
        2.khí phương nào đang vượng.
        3.thời nay thuộc nguyên gì.
        Thưa Bác những gì Bác viết Riêng cá nhân cháu đang tin. Mong Bác trả lời giúp cháu để cháu căn cứ theo đó đối chiếu các phương trong thiên nhiên và sẵn nghiệm luôn nhà cửa trong xóm là có kết quả ngay. Cháu thấy chuyện này thật sự dài tập nếu Bác nói đúng. Cháu nói đây là không có dụng tâm riêng. Kính Bác!

Cảm ơn
        844
        trong 1,996 bài viết

lão thu hung đang có kiếm rồi, thiếu mỗi cái chuôi cán ; đi tìm nốt mà lắp vào cho xong, hihihihi

Cảm ơn
        10
        trong 120 bài viết

No

Trích Nguyên văn bởi hieunv74 Xem bài gởi
        lão thu hung đang có kiếm rồi, thiếu mỗi cái chuôi cán ; đi tìm nốt mà lắp vào cho xong, hihihihi
        Kính Huynh! Xưa nay nghiên cứu dlpth nào có để ý gì thời gian vì nghĩ nó như lịch biểu đâu co phải thiên cơ bí gì mà mấy ông danh là công này công kia giấu. Nay chợt tỉnh ra giấu cái đầu mối của thời gian xem ra biết dụng Pháp cũng sập hầm. Mới thấy cái ác của người ta. Thực ra việc này nếu biết chắc thì nên nói để tội A E học thuật. Đệ thường hay nhìn các dòng khí trong thiên nhiên thấy có phương vượng trong sách nói lại k vượng nhưng k có lý khí để nói nên cũng chẳng dám nói xằng.

Trang 5/52 đầuđầu ... 3456715 ... cuốicuối

Đề tài tương tự

1. Phong Thủy Huyền Không Lục Pháp
        By vanhoai in forum Phong thủy II
        Trả lời: 178
        Bài mới: 13-08-17, 09:16
      2. Trả lời: 9
        Bài mới: 07-04-14, 11:57
      3. Đại Huyền Không Phong Thủy
        By athienloc in forum Phong thủy II
        Trả lời: 24