Tên đăng nhập:
Bạn đã có tài khoản chưa?
Quên mật khẩu?
  • Đăng nhập / Ghi danh

Trang 31/73 đầuđầu ... 21293031323341 ... cuốicuối
    kết quả từ 301 tới 310 trên 730
        Cảm ơn
        639
        trong 256 bài viết

Trích Nguyên văn bởi kolname Xem bài gởi
        Bác ơi, hiện nay nhiều bạn gõ chữ ngay trên Iphone hoặc IPad chữ nghĩa chẳng dấu má gì cả khó đọc lắm Bác ạ.
        Phải đó, sai ít còn chấp nhận, sai nhiều là phải chỉnh đốn để tránh làm hại não lắm các bác ạ.

Như tìm nguyệt là tìm gì ? Cho miến là cho miến gì ? Miến gà, miến vịt chăng hehe ...

Nói trung có người dào diễng đàng mình quáy dối mà lựa đúng người giết xai chính tả nên mới hại não võ lăm đòng đạo

thay đổi nội dung bởi: huyruan, 16-07-13 lúc 20:47
        "Thương Quan kiến Quan, kỳ họa bá đoan"

Cảm ơn
        0
        trong 4 bài viết

Trích Nguyên văn bởi huyruan Xem bài gởi
        Phải đó, sai ít còn chấp nhận, sai nhiều là phải chỉnh đốn để tránh làm hại não lắm các bác ạ.

Như tìm nguyệt là tìm gì ? Cho miến là cho miến gì ? Miến gà, miến vịt chăng hehe ...

Nói trung có người dào diễn đàn mình quáy dối mà lựa đúng người giết xai chính tả nên mới hại não võ lăm đòng đạo

Thôi đi Ong! hong le! Mai mot! tui nhờ bộ trưởng BGD cho Ông này! Làm chuyên gia phan tich , tích phân, 89 tả duôn đi ha!!
        Ông có cái tài lai phân tích 89 cái tả! sao ông hong dịch Nghĩa dùm người ta luôn đi!
        Chào mừng bạn đến với huyền không lý số

Cảm ơn
        639
        trong 256 bài viết

Trích Nguyên văn bởi manhhoang123 Xem bài gởi
        Thôi đi Ong! hong le! Mai mot! tui nhờ bộ trưởng BGD cho Ông này! Làm chuyên gia phan tich , tích phân, 89 tả duôn đi ha!!
        Ông có cái tài lai phân tích 89 cái tả! sao ông hong dịch Nghĩa dùm người ta luôn đi!
        Cái này gọi là có tật giật mình nè, đâu ai chỉ đích danh mà cũng xuất hiện, tặng kưng:

[IMG]http://4.bp.blogspot.com/-nMF0vrwaS7s/UcqT9G1zcEI/AAAAAAAADhM/T5Pjr-8qS0A/s1600/Che+Bai+21.jpg[/IMG]

lypm's Avatar
        lypm is offline Hội Viên Đặc Biệt
        Cảm ơn
        37
        trong 297 bài viết

Trích Nguyên văn bởi de vuong Xem bài gởi
        Nếu tôi ko nhầm bác lymp là Việt kiều, nên bác có thể dị ứng với việc phải viết đúng lỗi chính tả.
        Đúng là tại VN trường hợp các kỹ sư ra trường việc xem cả lỗi chính tả, góp ý sửa chữa là có thật.
        Thế bên đó các bác dùng ngôn ngữ tiếng Việt để đi học, để đi làm? Nếu dùng ngôn ngữ bản địa thì khi đi học, ko ai dậy các bác về ngữ pháp, chính tả à. Khi làm đơn xin việc, liệu bác làm 1 cái đơn mà ngữ pháp sai be bét, đến Tây nó đọc cũng chịu thì có đc ko.
        Mặc dù chỉ là trên diễn đàn, việc viết sai lỗi chính tả mọi người đọc cũng vẫn hiểu, nhưng xin lỗi nhìn rất phản cảm.
        Nhất là đối với những người mà đang sinh sống, làm việc tại VN, trong đó có ko ít người đc coi là có học thức.
        Sự thật thường khó nghe.
        Thân.
        Trước hết bác coi lại bài bác viết xem.

Đúng vậy tôi phản biện bác là vì tôi cũng là một người viết sai chính tả cả tiếng Việt lẫn nội ngữ. và cũng đại diện cho những người khác không dám nói. Nếu bác đem bài này qua diễn đàn văn thơ thì là một điều cần phải nói. Ngoài ra thì nó liệt vào danh sách "chỉ chích" hơn là trao đổi hay tranh luận. Hay nói cách khác, bài một người nào đó viết chúng ta không cần phải đọc ngoại trừ người đó viết cho chung ta, đúng không ? Nếu chung ta đọc rồi lại nói viết sai chính tả làm mờ mắt chúng ta, cần phải sửa lỗi chính tả lại cho chúng ta đọc dể hơn, vậy hỏi chúng ta có tư cách gì yêu cầu như vậy ? chúng ta là ai đây ? Chỉ là một người đọc bài thôi! Đây là vấn đề chính.
        Ngày xưa lúc còn ở VN tôi rất thích đọc sách đọc truyện đọc báo, đọc nhiều thì làm quen với chử nhiều. Sau khi xuất ngoại tôi phải học ngôn nội ngữ . Bác xem câu này tôi nói bác có hiểu hay không ? "Sau khi xuất ngoại tôi phải học nội ngữ" rồi thì ra đi làm, chính tả thì có học viết văn cũng có học nhưng không nhớ nổi thành ra nội ngữ tôi dở ẹt, rồi tiếng mẹ đẻ tôi cũng quên dần, sau này tham gia diễn đàn Việt tôi mới từ từ khôi phục lại. Giờ trở lại câu hỏi bác hỏi về việc đi làm, nếu tôi nói tôi dở thì trong hảng tôi làm không còn ai giỏi cả. bạn chắc đã đi làm, nếu như bạn làm cho một công ty lớn thì tôi hỏi bạn dưới mắt của người chủ hảng thì bạn như thế nào ? Còn tôi, chủ hảng (gọi là president hay chairman) đều tới phòng tôi chào và nói chuyện với tôi mỗi khi ổng vào hảng, ổng chỉ vào hảng vài ngày trong một tháng mà thôi. Nói như vậy không có nghĩa là tôi giỏi hơn bất kỳ ai mà là tôi muốn nhấn mạnh, việc tôi viết chính tả sai không có liên quan gì tới khả năng của tôi. vốn dĩ tôi không phải là nhà văn. Cho nên nói phê bình mấy ông giáo sư VN, chấm điểm kỷ sư viên mà chấm điểm chính tả là thiển cận . Sự thật là như vậy, bạn có thấy kỷ sư VN giỏi hay không ? rất ít đúng không ? vì họ chỉ lo viết bài cho đúng chính tả .
        Sự thật của tôi nói, lại còn khó nghe hơn
        Hihihihi

Cảm ơn
        131
        trong 106 bài viết

Trích Nguyên văn bởi de vuong Xem bài gởi
        Nếu tôi ko nhầm bác lymp là Việt kiều, nên bác có thể dị ứng với việc phải viết đúng lỗi chính tả.
        Đúng là tại VN trường hợp các kỹ sư ra trường việc xem cả lỗi chính tả, góp ý sửa chữa là có thật.
        Thế bên đó các bác dùng ngôn ngữ tiếng Việt để đi học, để đi làm? Nếu dùng ngôn ngữ bản địa thì khi đi học, ko ai dậy các bác về ngữ pháp, chính tả à. Khi làm đơn xin việc, liệu bác làm 1 cái đơn mà ngữ pháp sai be bét, đến Tây nó đọc cũng chịu thì có đc ko.
        Mặc dù chỉ là trên diễn đàn, việc viết sai lỗi chính tả mọi người đọc cũng vẫn hiểu, nhưng xin lỗi nhìn rất phản cảm.
        Nhất là đối với những người mà đang sinh sống, làm việc tại VN, trong đó có ko ít người đc coi là có học thức.
        Sự thật thường khó nghe.
        Thân.
        Các bác Việt Kiều thì ngoại ngữ khỏi phải bàn đi bạn, nhất là giới tri thức được đào tạo bên âu mỹ thì nền giáo dục Việt nam sách dép còn chưa xong, bạn không phải dậy khôn họ. Có điều là các bạn Việt kiều( nói chung ) nói và viết được tiếng Việt đã là điều quý , lại còn giữ gìn được bản sắc dân tộc thì lại càng quý hơn nữa. Việc viết sai lỗi chính tả nhất là gõ bàn phím thường hay bị măc lỗi. Ngay cả với những người có trình độ cao về văn phạm , ngữ pháp tiếng Việt , có khi do trong quá trình đánh máy bị dính phím, hoặc do lỗi phông, hoặc do sau một ngày làm việc căng thẳng mệt mỏi, do ngại nên cứ vô tư đánh máy không rà soát lại . Chả nói gì ai tôi cũng hay bị kiểu này , nhưng ở chỗ làm việc liên quan đến giấy tờ, văn bản thì không bao giờ có chuyện mắc lỗi chính tả, ngay cả câu từ còn nghĩ đi nghĩ lại chán.
        Đây là diễn đàn sinh hoạt dành cho học thuật vì vậy quan trọng nhất và ưu tiên hàng đầu là kiến thức về học thuật, vì thế nếu có lúc sai chính tả thì mọi người cũng nên thông cảm, và chúng ta nên cố gắng nâng cao về kỹ năng viết, cộng với viết đúng chính tả thì còn gì bằng .

Cảm ơn
        5
        trong 11 bài viết

" Văn chính là Người"

Đây tuy là mạng ảo. Nhưng, trước và sau khi đăng bài, người viết chịu khó đọc lại câu văn của mình và sửa lỗi chính tả, chính là tôn trọng người đọc và cũng là tôn trọng chính mình. Chỉ có những ai coi diễn đàn là "quán bia ôm" thì mới không cần tôn trọng mình và người khác mà thôi.

7. Danh sách Hội Viên đã cảm ơn "hieuminh" về bài viết có ích này:

kolname (16-07-13)

Cảm ơn
        639
        trong 256 bài viết

E hèm, sao lại thế lày ? Em nghĩ bác De Vuong ko phải nói bác Lymp đâu, chúng ta nên chuyển mũi nhọn sang hướng khác, tránh để kẻ địch lợi dụng nội bộ lục đục ^^

Cảm ơn
        655
        trong 117 bài viết

Trích Nguyên văn bởi hieuminh Xem bài gởi
        " Văn chính là Người"

Đây tuy là mạng ảo. Nhưng, trước và sau khi đăng bài, người viết chịu khó đọc lại câu văn của mình và sửa lỗi chính tả, chính là tôn trọng người đọc và cũng là tôn trọng chính mình. Chỉ có những ai coi diễn đàn là "quán bia ôm" thì mới không cần tôn trọng mình và người khác mà thôi.
        Like Bác hieuminh, Tôn trọng mình bằng cách đọc bài người đang thảo luận cẩn thận và hiểu xem người đối thoại muốn nói gì và mình nói lại bằng ngôn ngữ trong sáng để người đối thoại không bị hiểu lầm và người đọc cũng hiểu được.( Trong phần trao đổi học thuật)
        thay đổi nội dung bởi: kolname, 16-07-13 lúc 21:04
        Chăn trâu đốt lửa trên đồng
        Dạ rơm thì ít, Gió đông thì nhiều.
        Mải mê đuổi một cánh diều
        Củ khoai nướng cả buổi chiều thành tro

lypm's Avatar
        lypm is offline Hội Viên Đặc Biệt
        Cảm ơn
        37
        trong 297 bài viết

Trích Nguyên văn bởi diennien Xem bài gởi
        Các bác Việt Kiều thì ngoại ngữ khỏi phải bàn đi bạn, nhất là giới tri thức được đào tạo bên âu mỹ thì nền giáo dục Việt nam sách dép còn chưa xong, bạn không phải dậy khôn họ. Có điều là các bạn Việt kiều( nói chung ) nói và viết được tiếng Việt đã là điều quý , lại còn giữ gìn được bản sắc dân tộc thì lại càng quý hơn nữa. Việc viết sai lỗi chính tả nhất là gõ bàn phím thường hay bị măc lỗi. Ngay cả với những người có trình độ cao về văn phạm , ngữ pháp tiếng Việt , có khi do trong quá trình đánh máy bị dính phím, hoặc do lỗi phông, hoặc do sau một ngày làm việc căng thẳng mệt mỏi, do ngại nên cứ vô tư đánh máy không rà soát lại . Chả nói gì ai tôi cũng hay bị kiểu này , nhưng ở chỗ làm việc liên quan đến giấy tờ, văn bản thì không bao giờ có chuyện mắc lỗi chính tả, ngay cả câu từ còn nghĩ đi nghĩ lại chán.
        Đây là diễn đàn sinh hoạt dành cho học thuật vì vậy quan trọng nhất và ưu tiên hàng đầu là kiến thức về học thuật, vì thế nếu có lúc sai chính tả thì mọi người cũng nên thông cảm, và chúng ta nên cố gắng nâng cao về kỹ năng viết, cộng với viết đúng chính tả thì còn gì bằng .
        Ví như vầy thì hơi quá đáng, giỏi hay dở tùy người, tuy nhiên phần lớn là do cái hệ thống làm mai một tài trí của một người . Coi trọng việc chính tả trong các bộ môn ngoài văn học là một trong các hệ thống tồi tệ đó . Những người tự cho mình viết đúng chính tả, tự hỏi bản thân mình xem, làm được những gì ?

Cảm ơn
        123
        trong 195 bài viết

Ngay khi viết bài này thật sự tôi đã có lời xin lỗi vì đã chen ngang vào topic trao đổi về học thuật, nhưng thật sự ra topic này là topic tôi có nhiều ức chế nhất, đã vậy đây cũng là topic mà việc viết sai lỗi chính tả nhiều kinh khủng. Xưa nay điều này rất hiếm tại các topic thảo luận trên diễn đàn.
        Việc đánh giá trình độ học vấn của những người có trình độ tại VN hay đào tạo tại nc ngoài chúng ta có nên so sánh hay ko, tôi nghĩ mọi sự so sánh đều là khập khễnh.
        dậy hay dạy đều được sử dụng như nhau (dậy học, dạy hoc).
        Tôi viết ra đây ko nhằm chỉ trích, châm chọc ai cả, chỉ mong rằng mọi ng nên cố gắng khi viết thì nên đầu tư 1 chút công phu cho bài viết 1 chút, vì mình viết ra là để cho ng khác đọc.
        Vài lời xẻ chia.
        Mong rằng ko vì vậy mà gây sự hiểu lầm trên diễn đàn. hi hi
        Thân.
        Nhẫn một chút sóng yên gió lặng,
        Lùi một bước biển rộng trời cao.
        Tất bật hơn thua rồi cũng bỏ,
        Ung dung tự tại thế mà vui.

Trang 31/73 đầuđầu ... 21293031323341 ... cuốicuối

Tags for this Thread

Quuyền Hạn Của Bạn