Tên đăng nhập:
Bạn đã có tài khoản chưa?
Quên mật khẩu?
  • Đăng nhập / Ghi danh

Trang 17/59 đầuđầu ... 7151617181927 ... cuốicuối
    kết quả từ 161 tới 170 trên 583
        Cảm ơn
        0
        trong 0 bài viết

Dạ thưa, testsuda hiện đang là học viên Sơ Đẳng, vì ham thích nên tìm hiểu trước phần chiêm nghiệm vậy, mong được mọi người chỉ giúp thêm

Testsuda đọc qua tài liệu ứng dụng vũ trụ ngữ để chiêm nghiệm, thấy có nói đầu tiên hết thì xem quẻ Chánh, hễ phạm vi tình lý vượt quá nghĩa quẻ Chánh, mới xem quẻ Biến, không được nữa mới kết hợp cả Chánh-Biến. Vậy, chẳng hạn tình huống hẹn bạn uống cafe, câu hỏi "liệu bạn có đến hay không", gieo được quẻ Phong-Cách. Quẻ Chánh là Phong hàm nghĩa "găp gỡ" trả lời đúng vào câu hỏi trong phạm vi tình lý, thì ta luận là "bạn sẽ có mặt" được chăng

Trong thực tế tình huống trên, Testsuda đã luận như bác Thanh Từ luận, tức luận theo cả Chánh-Biến. Phong phù hợp với tình huống, nên lấy Cách trả lời. Kết quả: người bạn đến đúng hẹn, chỉ có cái ăn mặc bảnh bao hơn thường ngày

Thưa, về phần "thực sự muốn xem" có phải là "cảm ứng" như một số người vẫn nói, nếu không có "cảm ứng" mà cố tình xem chuyện này chuyện nọ thì sẽ không đúng chăng?

Bể học thực mênh mông, tự mình khó gỡ rối

Xin chân thành cám ơn ạh
        Chào mừng bạn đến với huyền không lý số

Cảm ơn
        39
        trong 106 bài viết

Trích Nguyên văn bởi testsuda Xem bài gởi
        Dạ thưa, testsuda hiện đang là học viên Sơ Đẳng, vì ham thích nên tìm hiểu trước phần chiêm nghiệm vậy, mong được mọi người chỉ giúp thêm

Testsuda đọc qua tài liệu ứng dụng vũ trụ ngữ để chiêm nghiệm, thấy có nói đầu tiên hết thì xem quẻ Chánh, hễ phạm vi tình lý vượt quá nghĩa quẻ Chánh, mới xem quẻ Biến, không được nữa mới kết hợp cả Chánh-Biến. Vậy, chẳng hạn tình huống hẹn bạn uống cafe, câu hỏi "liệu bạn có đến hay không", gieo được quẻ Phong-Cách. Quẻ Chánh là Phong hàm nghĩa "găp gỡ" trả lời đúng vào câu hỏi trong phạm vi tình lý, thì ta luận là "bạn sẽ có mặt" được chăng

Trong thực tế tình huống trên, Testsuda đã luận như bác Thanh Từ luận, tức luận theo cả Chánh-Biến. Phong phù hợp với tình huống, nên lấy Cách trả lời. Kết quả: người bạn đến đúng hẹn, chỉ có cái ăn mặc bảnh bao hơn thường ngày

Thưa, về phần "thực sự muốn xem" có phải là "cảm ứng" như một số người vẫn nói, nếu không có "cảm ứng" mà cố tình xem chuyện này chuyện nọ thì sẽ không đúng chăng?

Bể học thực mênh mông, tự mình khó gỡ rối

Xin chân thành cám ơn ạh
        -Thực sự muốn xem ở đây là con người muốn biết điều gì thì tìm hiểu rốt ráo về điều đó, muốn vậy thì phải năng thắc mắc, thắc mắc là nguyên tắc khởi đầu của DLVN, không phải cảm ứng như bạn hiểu
        -Dịch lý vô tư, thì con người cũng phải vô tư như dịch vậy mới mong hội lý quán thông.
        -Nếu trong lòng còn Tham - Sân - Si thì e không đủ vô tư để học dịch dẫn đến những sai lầm đáng tiếc
        -Dịch không phải dành cho bói toán, đoán mò,...mà trong Dịch có một phần nhỏ gọi là chiêm nghiệm để kiểm chứng biện minh lý thuyết của ĐND.
        -Nếu đã đang ở Sơ đẳng thì nên biết
        Trông có thể lầm
        Nghe có thể lạc
        Hiểu có thể sai

3. Danh sách Hội Viên đã cảm ơn "nguoikhonghoc" về bài viết có ích này:

huongvi (13-04-10)

Cảm ơn
        0
        trong 1 bài viết

Các bác cho em hỏi 1 chút, với câu hỏi: "liệu bạn có đến hay không", lập quẻ:
        Phong - Cách
        gặp gỡ - thay đổi
        theo em luận là cuộc hẹn có sự thay đổi, kết luận: bạn không đến
        vậy có cách luận nào khác cho đúng với thực tế ạ?

Cảm ơn
        39
        trong 106 bài viết

Trích Nguyên văn bởi ndak Xem bài gởi
        Các bác cho em hỏi 1 chút, với câu hỏi: "liệu bạn có đến hay không", lập quẻ:
        Phong - Cách
        gặp gỡ - thay đổi
        theo em luận là cuộc hẹn có sự thay đổi, kết luận: bạn không đến
        vậy có cách luận nào khác cho đúng với thực tế ạ?
        Phong - cách
        hòa mỹ - cải tổ
        nó chẳng nói lên điều gì nếu không có phạmvi tình lý cụ thể, và tùy từng trường hợp, có khi gặp có khi không
        do vậy, cái quan trọng trong lúc mình thắc mắc phải năng quan sát xung quanh nữa

Cảm ơn
        0
        trong 1 bài viết

Em còn 1 câu hỏi cuối trang 16, phiền bác nguoikhonghoc kiểm tra hộ và sửa giùm em với. Em cảm ơn.

Cảm ơn
        39
        trong 106 bài viết

Trích Nguyên văn bởi ndak Xem bài gởi
        Em cảm ơn câu trả lời của bác nguoikhonghoc. Bác cho em hỏi hội dịch lý Việt Nam có mở lớp dạy dịch lý cho người mới bắt đầu học không ạ?
        Đầu năm nay em có 2 dự định về công việc, muốn biết công việc có thuận lợi không, em có lập 2 quẻ:
        CV1: Càn - Cấu
        Mạnh mẽ - liên kết
        luận: công việc này cần phải liên kết với người có tiềm lực
        CV2: Bí - Cấn
        thông suốt - ngưng nghỉ
        luận: công việc lúc đầu thông suốt nhưng sau phải ngưng lại
        Các bác xem và sửa bài giúp em. Cảm ơn các bác.
        Em đặt câu hỏi vậy quả là chưa biết đặt câu hỏi rồi, tôi cho một ví dụ về bài chiêm nghiệm của tôi:
        Có một cô gái B đến tìm gặp anh A trong phòng tôi, vì họ đã hẹn nhau từ hôm qua, hôm nay cô gái B đến gõ cửa phòng hỏi anh A thì anh A vừa ra ngoài khoảng vài phút, cô gái ra hành lang đứng chờ, tôi cũng không biết anh A đi đâu nên tôi đoán xem cô B có gặp được anh A k?
        vào giờ: Hoán - Di - Quan
        câu hỏi cô B có gặp được anh A k?
        đọc ý tượng dịch: ly tán - dung dưỡng - quan sát
        xem qua thì chẳng ăn nhập gì với tình lý câu hỏi trên
        nhưng người học dịch phải biến thông nhờ có phạm vi
        phạm vi cô gái B: Từ nơi khác (hoán) đến - đứng (di) - ở hành lang(quan)
        phạm vi anh A: rời khỏi (hoán) - chỗ ngồi (di) - ngó nghiêng (quan)
        quan là quan sát, ngó nghiêng, sơ qua, phết qua, tạm thời
        phạm vi anh A cho thấy anh ta chỉ rời khỏi chỗ mà đi ngó nghiêng ắt phải về không thể đi luôn hoặc đi lâu
        phạm vi cô B cho thấy cô ta từ nơi khác đến đứng ở hành lang chờ không phải chờ lâu mà cũng không thể bỏ đi luôn
        'vì ý lý tượng quan cho biết điều đó'
        Tôi dự đoán: họ sẽ gặp được nhau
        Vài phút sau anh A về thì gặp được cô B
        Chú ý: mặc kệ câu hỏi có ăn nhập với tượng dịch hay không, chúng ta phải phân tích kỹ phạm vi thì mới có câu trả lời và quan trọng phải hiểu rõ ý lý của tượng quái
        cho nên cứ nhìn vào hoán là ly tán mà kết luận cho rằng không gặp nhau thì trên đường học dịch sẽ gặp nhiều hối tiếc, vậy quan trọng là phải có phạm vi tôi xin nhấn mạnh hai từ 'Phạm vi'
        Muốn hiểu rõ Ý lý 64 tượng quái thì phải năng tập luyện
        TÔi ví dụ một tượng: Địa thiên thái và THủy hóa Ký tế
        Thái- là âm dáng xuống dương bốc lên giao hòa với nhau nên hòa hợp hanh thông
        Ký tế- thủy tính ấm hỏa tính dương nên cũng giao hòa với nhau
        Nhưng chúng có khác nhau về Ý lý
        sự khác nhau này bạn tự chiêm nghiệm nhiều sẽ rõ

Cảm ơn
        0
        trong 0 bài viết

Thưa, anh nguoikhonghoc quả thật giúp testsuda sáng rõ thêm nhiều lắm, vậy chìa khóa ở đây là phải chiêm nghiệm cho thật nhiều và bám sát nguyên lý bài học

Xin siêng năng thực hành ngay, và trao đổi thêm với mọi người

Cảm ơn
        39
        trong 106 bài viết

Thưa, anh nguoikhonghoc quả thật giúp testsuda sáng rõ thêm nhiều lắm, vậy chìa khóa ở đây là phải chiêm nghiệm cho thật nhiều và bám sát nguyên lý bài học

Xin siêng năng thực hành ngay, và trao đổi thêm với mọi người
        Dịch lý việt nam luôn mở rộng đón chào tất cả các bạn, tại vì nó là dịch lý thời nhân, không phải của ai cả nên ai cũng có quyền học hỏi thắc mắc đến tận cùng kỳ lý để phanh phui những bí ẩn của vũ trụ

Cảm ơn
        0
        trong 1 bài viết

Em xin sửa lại bài trước
        Muốn biết công việc dự định làm thế nào?
        Càn - cấu
        đầu tiên - liên kết
        vì sản phẩm em định kinh doanh là sản phẩm mới ở Việt nam đúng với nghĩa của quẻ Càn nên em luận theo quẻ Cấu là gặp gỡ.
        luận sản phẩm được khách hàng chấp nhận, kết luận: làm được.
        không biết em luận vậy có đúng ko?
        Còn quẻ thứ 2 em vẫn đang nghĩ, chưa biết phải luận sao.
        Nhờ bác nguoikhonghoc chỉ bảo thêm. Em cảm ơn.

Cảm ơn
        39
        trong 106 bài viết

Nhờ cao thủ dự đoán xem em bé này còn sống hay đã chết? đang ở trong nước hay ngoài nước?

(VTC News) - Vài ngày qua, sức nóng nhân ái của những tin nhắn offline giúp một người cha ở Tiền Giang tìm con gái đã "thiêu đốt" mạng internet. Tin nhắn gửi đường link website nguyenminhchau.com đăng tải thông tin về cuộc tìm kiếm suốt 15 năm đó được gửi đi dồn dập với một niềm tin và lời cầu chúc điều kỳ diệu sẽ xảy ra.
        Buổi chiều không thể quên
        Qua những dòng thông tin ít ỏi đăng trên trang web này, phóng viên VTC News đã liên lạc được với anh Nguyễn Minh Châu (SN 1965, ngụ ở Tân Hòa Thành, huyện Tân Phước (Châu Thành cũ), tỉnh Tiền Giang). Anh Châu cũng chính là cha của em Nguyễn Thị Trường An (SN 1990), cô bé bị thất lạc.
        Bé An (phải) chụp ảnh cùng một người anh họ lúc còn bé. Ảnh: nguyenminhchau.com
        Đã 15 năm trôi qua, nhưng nhắc về buổi chiều định mệnh ấy, anh Châu không giấu được sự thảng thốt. Anh kể, đó là một buổi chiều cuối năm 1995, khi cô con gái nhỏ, đang học lớp mẫu giáo lớn, mang giấy khen học kỳ 1 về khoe với anh. Do bận cùng thợ làm nhà nên anh bảo con cất đi, để cha xem sau. Cô bé tung tăng vào nhà cất giấy khen rồi lăng xăng phụ anh chuyển gạch, mặc dù cô bé chỉ mới 5 tuổi. Một lúc sau, bé Diễm My, chị em họ trạc tuổi với bé An, đến rủ An qua nhà hàng xóm, cách đấy khoảng 100m, uống nước dừa. Hai cô bé xin phép anh Châu và anh đồng ý. Không ngờ đó cũng là lần cuối cùng anh nhìn thấy con.
        Khi thấy bé My về nhà một mình mà không thấy An, anh vẫn đinh ninh con mình đang chơi bên hàng xóm. Đến tối mịt, tìm gọi con về nhà tắm rửa, ăn cơm, vợ chồng anh mới hoảng hốt bởi không ai nhìn thấy và biết bé An đi đâu. Ở vùng nông thôn dân cư thưa thớt như xã Tân Hòa Thành khi ấy, việc một đứa trẻ đi lạc là điều rất hiếm khi xảy ra. Thế nhưng, con anh vẫn bặt vô âm tín.
        Suốt những ngày sau đó, vợ chồng anh bỏ lại tất cả công việc làm ăn để đi tìm con mà không hay biết rằng, hành trình ấy kéo dài đến tận bây giờ, suốt 16 năm.
        1.000 tấm ảnh và cuộc tìm kiếm bằng niềm tin
        Bé An lúc đó là con thứ 2 trong gia đình. Trên bé là anh trai Nguyễn Minh Việt, SN 1981. Mặc dù là con gái nhưng bé An rất thích chơi với cha. Mẹ bé, chị Bạch Thị Mỹ Bình, làm nghề buôn bán cho biết, ngay từ khi còn nhỏ, bé An đã thích được cha tắm rửa, cho ăn và ngủ cùng. Vì thế tình cảm hai cha con rất khắng khít.

Bé An cùng gia đình khi chưa bị thất lạc. Ảnh: nguyenminhchau.com

Anh Châu vốn mồ côi cha từ bé, bao nhiêu tình thương anh đều dành hết cho các con. Đi đâu, anh cũng cho An theo cùng. Anh kể, bé An có trí nhớ rất tốt. Từ lúc còn nhỏ xíu, một lần anh chở con bằng xe máy xuống Tiền Giang chơi, đến ngã ba Trung Lương (đường về cầu Mỹ Thuận), anh chỉ cho bé đấy là ngã ba Trung Lương. Những lần sau, khi đi đến khu vực này bé đều nói chính xác. Bé cũng đọc được vanh vách địa chỉ nhà ở, tên cha, tên mẹ, nên anh bảo khả năng con đi lạc là rất khó xảy ra.
        Từ hôm mất con, vợ chồng anh như người mất hồn. Anh đã đến CA xã Tân Hòa Thành trình báo. Rồi công an huyện Châu Thành, công an tỉnh Tiền Giang về điều tra nhưng vẫn không có chút manh mối.
        Anh cũng cho đăng tin tìm con trên đài Truyền hình TP.HCM, kênh HTV7 khi đó, suốt mấy tháng liền. Nhưng điều anh nhận lại được là những thông tin do bạn bè, bà con khắp nơi gửi đến. Ai có tin gì về cháu bé trạc tuổi con anh thất lạc, báo cho anh, dù là ở đâu anh khăn gói lên đường đi tìm. Nhìn tình cảnh anh, họ hàng hai bên nội, ngoại cũng không cầm lòng được và lao vào cuộc tìm kiếm với anh.
        Anh kể, hầu hết các tỉnh miền Đông Nam bộ từ Định Quán (Đồng Nai), Bình Dương đến TP.HCM… nghe ở đâu có tin là anh đi. Xa nhất là cuộc tìm kiếm trên đất Lào. Cũng từ một thông tin cho biết, con gái anh có thể bị bán sang Lào, anh lại nhất quyết lên đường. Nhưng lúc này, thấy anh quá nôn nóng và suy sụp, người anh rể nhận nhiệm vụ đi thay. Mang theo ảnh bé An và phim chụp, người anh rể đã dán ảnh An khắp nơi để tìm kiếm. Hết ảnh mang theo thì lấy phim ra rửa. Tổng cộng, đã có gần 1.000 tấm ảnh bé An được anh rể rửa và sử dụng trong cuộc truy tìm lần đó.
        Tiếp tục hy vọng...
        Khi con gái vẫn bặt vô âm tín thì nỗi đau khác lại ập đến. Người anh Nguyễn Minh Việt đến tuổi nhập ngũ. Vừa tham gia huấn luyện được 1 năm thì phát hiện bị nhức xương chân. Đưa con đến Trung tâm Chấn thương chỉnh hình TP.HCM khám, vợ chồng anh như “chết đứng” khi bác sỹ ở đây bảo con anh bị ung thư xương. Mặc dù đã cắt cụt 1 chân để tránh di căn nhưng cũng không qua khỏi. Việt đã mất sau đó.
        Hiện, anh chị có thêm 3 cô con gái nữa là Nguyễn Kim Chi (SN 1995), Nguyễn Ngọc Minh Châu (1999), Nguyễn Châu Bảo Ngọc (2002). Cả 3 đang đi học tại địa phương.
        This image has been resized. Click this bar to view the full image. The original image is sized 560x470.
        Ảnh chụp màn hình trang web nguyenminhchau.com vào đầu chiều nay, 22/1/2010.

Tuy nhiên, nỗi đau mất đứa con gái lớn vẫn vẫn luôn khiến anh day dứt lớn. Anh cho biết, ngay thời điểm 1995, anh đã tiêu tốn gần 60 triệu đồng cho những cuộc tìm kiếm (vàng lúc đấy chỉ vài trăm nghìn đồng/1 chỉ). Song, anh cho rằng tiền không phải tất cả, quan trọng là niềm tin. Chỉ cần còn niềm tin, còn sức khỏe thì anh vẫn tiếp tục tìm.
        Mặc dù đã có rất nhiều người khuyên anh nên từ bỏ hy vọng, vì đã quá lâu rồi, nhưng anh không nản lòng. Gần đây nhất, anh đã gửi hồ sơ về chương trình “Như chưa hề có cuộc chia ly” của Đài Truyền hình Việt Nam kênh VTV1, nhưng do hồ sơ đăng ký rất đông, để xét đến trường hợp của anh phải chờ một thời gian nữa.
        Nhận thấy quyết tâm lớn của anh, mới đây người cháu ruột là Trương Hoàng Thái, kỹ sư CNTT đang làm tại Công ty Cổ phần Tin Học Viễn Đông, QQ10, Ba Vì, phường 15, quận 10 đã giúp anh lập một website đăng tải thông tin tìm kiếm. Chỉ trong vòng 2 tuần, kể từ khi đường link trang web tìm kiếm được Thái đăng trên website công ty và chia sẻ với bạn bè qua YM, thông tin về cuộc tìm con của anh Nguyễn Minh Châu nhanh chóng lan truyền trong cộng đồng mạng.

Trang 17/59 đầuđầu ... 7151617181927 ... cuốicuối

Đề tài tương tự

1. Tài liệu Dịch Lý Học Đại Cương
        By admin in forum Tủ sách Huyền Không Lý Số
        Trả lời: 31
        Bài mới: 04-04-17, 22:35
      2. Dịch lý học đại cương
        By virgoo in forum Dịch số
        Trả lời: 67
        Bài mới: 29-10-15, 00:37
      3. Ứng dụng quẻ hình quẻ Dịch trong Phong thủy